Tại sao thân nhiệt của người luôn được giữ ở mức 37 độ?

thaibinh96dn

Senior Member
Các bạn cho mình hỏi, Tại sao thân nhiệt của người luôn được giữ ở mức 37 độ( Trừ khi sốt cao), và cơ chế nào giúp chúng ta cũng như các sinh vật hằng nhiệt khác duy trì nhiệt độ cơ thể?:rose:

do sự tỏa nhiệt của các phản ứng hóa sinh trong cơ thể nói chung và tế bào nói riêng. Phản ứng tạo ATP chỉ có 40% năng lượng có ích 60% còn lại sinh nhiệt để giữ ổn định nhiệt độ cơ thể

do sự tỏa nhiệt của các phản ứng hóa sinh trong cơ thể nói chung và tế bào nói riêng. Phản ứng tạo ATP chỉ có 40% năng lượng có ích 60% còn lại sinh nhiệt để giữ ổn định nhiệt độ cơ thể

Bạn lập luận mình thấy bất hợp lí, mình nghĩ theo ý của mình thì do enzim trong cơ thể người hoạt động tốt nhất ở 30>>40 độ nên giữ thân nhiệt để enzim hoạt động ở mức tối ưu.....*đây chỉ là mình nghĩ thôi nha*.....:mrgreen::mrgreen:

Các bạn cho mình hỏi, Tại sao thân nhiệt của người luôn được giữ ở mức 37 độ( Trừ khi sốt cao), và cơ chế nào giúp chúng ta cũng như các sinh vật hằng nhiệt khác duy trì nhiệt độ cơ thể?:rose:

Theo tôi được biết thì các sinh vật nội nhiệt (Endotherm) bao gồm các loài chim và thú, chúng có một cơ quan có tên gọi là thermostat (thermo = nhiệt, stat = ??, tôi không biết dịch ra tiếng Việt là gì) để điều kiểm soát nhiệt độ của cơ thể.

Ở người, nhiệt độ 37 độ được coi như là một giá trị ấn định trong cơ thể. Cho nên khi nhiệt độ cơ thể cao hơn hay thấp hơn 37 sẽ trở thành kích thích để các cơ quan, hệ cơ quan hoạt động điều chỉnh lại nhiệt độ.

Ở ĐV "máu nóng", có 1 vùng ở não chịu khó điều chỉnh thân nhiệt nằm ở hypothalamus (thì phải). Não bộ điểu khiển cơ thể tiết ra những hormone có thể tăng/giảm quá trình chuyển hóa năng lượng trong cơ thể từ đó điều chỉnh thân nhiệt. Ở ng là hormone parathyroid. Tuy nhiên vùng não này hoàn toàn có thể "reset".

PHỤ THUỘC KHÁ NHIỀU YẾU TỐ. EM ĐO NHIỆT ĐỘ Ở ĐÂU? NHIỆT ĐỘ Ở MIỆNG, NÁCH, HẬU MÔN ĐỀU KHÁC NHAU. VẤN ĐỀ NÀY, HỌC LÊN NỮA EM SẼ ĐƯỢC ĐÁP ỨNG VỀ CÂU TRẢ LỜI. CŨNG PHỤ THUỘC VÀO THỜI GIAN ĐO CỦA EM NỮA. NAM - NỮ CÓ NHIỆT ĐỘ HƠI CHÚT KHÁC NHAU. :rose: NẾU NHƯ EM MUỐN TÌM HIỂU THÊM, EM CÓ THỂ TÌM ĐỌC CÁC CUỐN VỀ SINH LÝ HỌC CON NGƯỜI... NHƯNG SẼ RẤT KHÓ HIỂU CHO EM.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back