Mọi ngƯời Ơi giÚp mÌnh vỚi !!~

Nguyễn Hà1

Junior Member
Một gen khi tự nhân đôi tạo thành hai gen con đã đòi hỏi môi trường nội bào cung cấp 525 Timin tự do. Tổng của hai gen con trên là 3000
Nếu gen nói trên trải qua ba đợt nhân đôi, đòi hỏi môi trường nội bào cung cấp bao nhiêu nu tự do từng loại. Trong số gen con tạo thành có ban nhiêu gen con mà mỗi gen con này đều có hai mạch cấu thành hình thành mới từ nu mới của môi trường nội bào?

Bài này mình làm đc ý 1 rồi. còn ý hai mình đọc nhưng không hiểu đề bài nói gì. Mình mới đi học thêm môn sinh, nên chưa biết nhiều lắm. Các cậu giúp mình nha. Cảm ơn mọi người nhiều ^^!

Trong số gen con tạo thành có ban nhiêu gen con mà mỗi gen con này đều có hai mạch cấu thành hình thành mới từ nu mới của môi trường nội bào?
Bài này mình làm đc ý 1 rồi. còn ý hai mình đọc nhưng không hiểu đề bài nói gì. Mình mới đi học thêm môn sinh, nên chưa biết nhiều lắm. Các cậu giúp mình nha. Cảm ơn mọi người nhiều ^^!
Là tổng số gen con được sinh ra trừ đi 2 ( do mỗi gen này có 1 mạch của gen mẹ ban đầu):cheers:

bài này bạn giải như sau:
vì khi tự nhân đôi một lần môi trường cung cấp 525- T suy ra trong gen trên có: T=525, suy ra A=T=525 nu.
tiếp theo thì do tổng số nu của hai gen con là 3000 nên mỗi gen có 1500 nu, do đó mỗi mạch đơn của gen có 750 nu.
áp dụng công thức A+G=0.5 N suy ra G= 750 - 525 = 225 nu.
vậy gen trên có A=T= 525 nu; G=X = 225 nu.
qua 3 đợt nhân đôi thì số Nu mỗi loại cần cung cấp là:
A=T=525x(2^3-1)=3675 nu.
G=X = 225x(2^3-1)=1575 nu.
khi gen trên nhân đôi thì chỉ có 2 gen con mang một mạch gốc từ gen mẹ, còn lại 2^3-1=7 gen mang mạch hoàn toàn mới.
Như vậy là xong, hy vọng là bạn hiểu!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,495
56,636
Latest member
Beautyfitnation
Back