Kháng thể

Nguyễn Xuân Hưng said:
Vẫn chưa hiểu, bạn trả lời cho mình hiểu đi!

Bạn cứ vào google, tìm với từ khóa anti human IgG rồi chọn đại một hãng nào bán cái đó. Đọc thông tin của nó. Rồi bạn sẽ biết ngay cách làm.

Khổ lắm, mèng ơi, mình không cần làm, mình không cần protocol, mình chỉ cần hiểu nguyên lý hoạt động 'của động cơ đốt trong' thôi.

Khổ lắm, nói mãi mà chẳng chịu hiểu cho.

Biết rồi mà chẳng chịu nói cho người khác biết. Tinh vi nó vừa vừa thôi nhé!

Thôi thì mình và bạn cùng lười, nhờ em nào chịu khó giở cuốn Current Protocol in Immunology của Willey, đọc chapter 2 rồi viết lại bằng tiếng Việt cho anh Trung nhé. Hoàng Đức Minh có thời gian thì làm giúp anh nhé.

Thiên hạ có 3 bồ sách, trong bụng thánh Trung chứa 2 bồ rồi, em đâu dám qua mặt thánh ạ.

Hoàng Đức Minh said:
Thôi thì mình và bạn cùng lười, nhờ em nào chịu khó giở cuốn Current Protocol in Immunology của Willey, đọc chapter 2 rồi viết lại bằng tiếng Việt cho anh Trung nhé. Hoàng Đức Minh có thời gian thì làm giúp anh nhé.

Thiên hạ có 3 bồ sách, trong bụng thánh Trung chứa 2 bồ rồi, em đâu dám qua mặt thánh ạ.

Đã ngồi vào bụng thánh lúc nào đâu mà biết có 2 bồ. Cậu phát biểu linh tinh quá! ?:D

Khổ lắm, mèng ơi, mình không cần làm, mình không cần protocol, mình chỉ cần hiểu nguyên lý hoạt động 'của động cơ đốt trong' thôi.

Bạn lại luôn chỉ dựa vào những gì có trong "cái kim" để tranh luận thế này sao. Nếu bạn chịu khó làm như tôi nói, bạn sẽ thấy trong tài liệu sản phẩm của hãng có rất rõ nguyên lý bạn ạ.

Vấn đề này tôi cũng xin dừng ở đây.

Lê Hồng Đức said:
Mình không nghĩ đó là do tính đặc hiệu của kháng thể. Đúng là một số loại vaccine chỉ cần tiêm một đợt, một số loại khác cần nhắc lại nhiều lần, đó là do vaccine có "tốt" hay không. IgG chỉ tồn tại được trong máu tối đa là 2 tháng dù vaccine có tốt đến mấy. Sự tồn tại kéo dài của kháng thể đặc hiệu trong máu phụ thuộc vào tế bào B trưởng thành (plasma cell) lưu hành trong máu sản xuất được chúng trong thời gian bao lâu.

Kháng thể IgG đặc hiệu còn tồn tại lâu hơn, theo em biết thời gian tồn tại của IgM tối đa mới là 2 tháng, sau đó IgG sẽ thay thế IgM, vì sau khi sử dụng vắc xin thì người ta còn công đoạn đánh giá kháng thể tồn lưu trong máu trong thời gian 1 năm, 2 năm, và 3 năm sau khi sử dụng vắc xin.

Điều này có thể dễ dàng nhận biết bằng ELISA với kháng nguyên đặc hiệu.

Người ta làm thế nào để biết và nên chọn như thế nào để sàng lọc các loại kháng thể đặc hiệu từ những loại máu chưa rõ nguồn gốc bệnh. Bởi kit ELISA chỉ đặc hiệu với 1 loại hoặc chứa 1 phần, một mảnh nào đó của một số chủng virus, hoặc vi sinh xác định thôi.

@Minh: Anh thấy anh Đức trả lời vấn đề này khá rõ rãng rồi. Em tập trung trong cái đoạn chữ in đậm. Không nên vặn vẹo những cái không cần thiết.

Mình không nghĩ đó là do tính đặc hiệu của kháng thể. Đúng là một số loại vaccine chỉ cần tiêm một đợt, một số loại khác cần nhắc lại nhiều lần, đó là do vaccine có "tốt" hay không. IgG chỉ tồn tại được trong máu tối đa là 2 tháng dù vaccine có tốt đến mấy. Sự tồn tại kéo dài của kháng thể đặc hiệu trong máu phụ thuộc vào tế bào B trưởng thành (plasma cell) lưu hành trong máu sản xuất được chúng trong thời gian bao lâu.

Muốn cho kháng thể đặc hiệu nào đó luôn luôn duy trì trong cơ thể thì cần phải duy trì tế bào B nhớ (memory B cells).

Vấn đề này nữa:

Kháng thể IgG đặc hiệu còn tồn tại lâu hơn, theo em biết thời gian tồn tại của IgM tối đa mới là 2 tháng, sau đó IgG sẽ thay thế IgM, vì sau khi sử dụng vắc xin thì người ta còn công đoạn đánh giá kháng thể tồn lưu trong máu trong thời gian 1 năm, 2 năm, và 3 năm sau khi sử dụng vắc xin.

Em tìm đọc trong các sách về miễn dịch (nên là sách tiếng Anh). Sau đó, cố gắng giải thích vì sao IgM lại sinh ra đầu tiên, tiếp theo đó, vì sao lại có sự chuyển lớp sang các lớp khác IgG, IgA...

Người ta làm thế nào để biết và nên chọn như thế nào để sàng lọc các loại kháng thể đặc hiệu từ những loại máu chưa rõ nguồn gốc bệnh. Bởi kit ELISA chỉ đặc hiệu với 1 loại hoặc chứa 1 phần, một mảnh nào đó của một số chủng virus, hoặc vi sinh xác định thôi. ?

Em muốn phát hiện ra kháng thể đặc hiệu theo phương pháp ELISA thì em phải có kháng nguyên đặc hiệu (VD như chỉ có LPS của vi khuẩn), chứ không phải bỏ cả con virus hoặc vi khuẩn vào rồi lại bảo là pp xác định kháng thể đặc hiệu trong ELISA.

o.k?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back