[So sánh khối lượng ADN và Protein]

dacnhiem294

Senior Member
** Cho mình hỏi câu này :

Nếu cho rằng mỗi Nu của gen nặng 300đvC, mỗi axit amin nặng 110 đvC thì gen và protein do gen mã hóa , cấu trúc nào nặng hơn? biết rằng các Nu của gen đều mã hóa axit amin

Nếu cho rằng mỗi Nu của gen nặng 300đvC, mỗi axit amin nặng 110 đvC thì gen và protein do gen mã hóa , cấu trúc nào nặng hơn? biết rằng các Nu của gen đều mã hóa axit amin
Hic, protein có 4 bậc cấu trúc mà :(( đề nó hỏi loại nào ??? mà cái ptử protein này gồm bao nhiêu chuỗi polipepetit?:sexy:

Rõ quá còn gì: 3 nu trên mạch gốc của gen quy định 1 axit amin
Vậy thì gen nặng hơn
Đó là chưa kể trên gen còn có vùng kết thúc ko phiên mã, trên mARN có bộ 3 kết thúc ko mã hóa aa...

oki ! Rất đúng ý mình ! Đây là đề thi vào 10 , mình hỏi hộ 1 người . Mình làm thế này nhưng thấy hơi dài :
+ Giả sử gen có N nucleotit .
=> Khối lượng của ADN là : N.300 (dvc)
+ Mặt khác : ARN chứa số ribonu là N/2 .
+ Mỗi axitamin cần 3 ribonu ( hay một bộ ba) . Vì vậy số axitamin là : N/6
+ Khối lượng protein : 110.N/6
=> Nhỏ hơn của ADN

oki ! Rất đúng ý mình ! Đây là đề thi vào 10 , mình hỏi hộ 1 người . Mình làm thế này nhưng thấy hơi dài :
+ Mặt khác : ARN chứa số ribonu là N/2 .
+ Mỗi axitamin cần 3 ribonu ( hay một bộ ba) . Vì vậy số axitamin là : N/6
+ Khối lượng protein : 110.N/6
=> Nhỏ hơn của ADN

từ từ đã: cái đề nó nói là: protein do gen ma hóa
cái này thấy lạ lạ: polipeptit là tạo ra từ ARN, mà gen tạo ra không phải là một ARN: vậy thì không biết mình nói thế này đúng hay sai: một gen có thể tạo ra được nhiều ARN, từ đó sẽ tạo ra được nhiều Protein, mà nếu như cộng tất cả khối lượng của các axitamin đó lại thì chắc hẳn sẽ không nhỏ hơn Gen đã tạo ra nó đâu.
Ngoài ra, nếu xét ARN được tạo ra chỉ là 1 thì cũng chưa hẳn là từ 1 ARN tạo ra được chỉ 1 protein: vì còn có hiện tượng tạo chuổi poliriboxom nữa ( cái này thì bạn tự tìm hiểu) vì vậy cuối cũng thì cũng tạo ra được nhiều protein như trên
Còn một cái nữa: nếu bài ngầm cho là không có 2 trường hợp trên thì bài của bạn mình vẫn thấy thắc mắc 1 điều:
gen không phải là ADN bạn ak`, adn chứa nhiều gen chứ.

nhưng tổng kết lại thì mình nghĩ: nếu câu này một đống điểm và đề ngắn thì có lẽ phải chia nhiêu trường hợp, còn nếu đề dài, câu này ít điểm thì làm như bạn là tuyệt rồi!

Chen ngang tí, nhớ mấy bạn trả lời giúp câu này:D
1.Mỗi phân tử ADN có trung bình bao nhiêu Nu?
A.100-->30 000
B.10 000-->25 000
C.1000-->25 000
D.1000-->2500
2.Mỗi phân tử protein có trung bình bao nhiêu axit amin?
A.100-->30 000
B.10 000-->25 000
C.1000-->30 000
D.100-->3000

Trời. ADN và Pr thì khó xác định lắm vì có phân tử chỉ có mấy trăm nhưng cũng có phân tử thì đến hàng trăm nghìn.

@lananh_vy_vp đề mô mô mà vô lí rứa.
câu 1, phân tử ADN đó là của virut hay của nhân sơ, nhân thực? nếu là ở nhân thực, thì 1 phân tử ADN có nếu đc duỗi thẳng ra thì có thể dài tới hằng mét, bạn thử tính số lượng Nu của nó xem (nhưng chắc chắn nó lớn hơn nhiều lần so với các đáp án mà bạn đưa ra) /:) nói thêm, phân tử ADN ở TB nhân thực đc quấn lại nhiều bậc, chính vì thế nó đc xếp gọn gàng trong cấu trúc NST, khi nhân đôi, 1 phân tử ADN ở TB nhân thực có đồng thời nhiều đơn vị sao chép, khoảng cách giữa 2 điểm khởi đầu sao chép tương ứng 30.000=>300.000 cặp Nu, tùy loài.
Còn nếu là phân tử ADN ở sinh vật nhân sơ thì mình không rõ nhưng tốc độ sao chép của nó cũng từ 1000=>2000 Nu rồi
Câu 2 thì mình chưa đc biết :(

@lânnh_vy_vp: >3 thì đã đc gọi là DNA rồi. Chắc hẳn em cũng biết qua thuật ngữ kb hoặc Mb rồi chứ gì, DNA của ng` đc tính bằng Mb luôn ấy chứ kg tính = nuc đâu =)).
1 nuc đã năng hơn 1 aa, 3 bp code 1 aa => chuỗi 6 nucleotide = 1 aa. Ai mà ra câu hỏi như lày!? (như 1+1 = ? ấy)

@lânnh_vy_vp: >3 thì đã đc gọi là DNA rồi. Chắc hẳn em cũng biết qua thuật ngữ kb hoặc Mb rồi chứ gì, DNA của ng` đc tính bằng Mb luôn ấy chứ kg tính = nuc đâu =)). 1 nuc đã năng hơn 1 aa, 3 bp code 1 aa => chuỗi 6 nucleotide = 1 aa. Ai mà ra câu hỏi như lày!? (như 1+1 = ? ấy)

mình nghĩ không đơn giản như vậy đâu!

đồng ý với orion8x không thấy có gì vô lí ở đây cả.
mọi chuyện rất bình thường

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back