1 bài Tương tác cộng gộp.

thanh_chtyk

Junior Member
Ở lợn các gen tác động tích lũy lên trọng lượng cơ thể, phân ly độc lập(Mỗi gen gồm 2 alen), mỗi cặp alen chứa gen trội đều tăng trọng lượng như nhau lên gấp 3 lần cặp alen lặn. Lai lợn Ỉ thuần chủng nặng 60 kg với lợ Landat thuần chủng nặng 100 kg, con lai F1 dị hợp 4 cặp gen nặng 120 kg. Kiểu gen của P là:
A. AABBDDee x aabbddEE
B. AABBddee x aabbDDEE
C. AAbbDDEE x aabbddEE
D. A và C đều đúng.

loại câu C ( đề cho F1 dị hợp 4 cặp gen ,TH này chỉ có 2 cặp DH)
loại luôn câu D ( A & C đều đúng)
loại luôn câu B ( đề cho lai lợn 60 kg với lợn 100 kg ,TH này 2 kiểu gen đều có số cặp alen TRội lẶn = nhau nên kiểu hình giống nhau( Mâu thuẫn) Loại
còn lại chọn A
sướng quá nhỉ? chưa làm gì hết là ra rồi
bạn có ghi nhầm In Hoa thành Thường hay ngược lại ko ?

Bạn chọn đúng rồi thanks bạn.
Bài này mình không nghĩ đến trường hợp loại trừ. thanks bạn

Bạn chọn đúng rồi thanks bạn.
Bài này mình không nghĩ đến trường hợp loại trừ. thanks bạn
trời hình như chẳng có đáp án nào thì phải.
Do con dị hợp = 120 kg => 1 cặp dị hợp = 120/4 = 30 kg
gen trội = 3 lân gen lặn => 1 gen lặn = 7.5 kg , 1 gen trội = 22.5 kg
Do lợn Ỉ = 60 kg => có 4 cặp đồng hợp lặn ( 7.5 x 8 = 60 )
còn phần sau ko ra đc nữa ? Đề này sai rùi nay sao ấy ?
Đã làm thì phải giải ra hẳn hoi chứ loại trừ , lần sau gặp mà ko loại đc thì làm thế nào ?

thì 1 cặp alen trội gấp 3 lần cặp alen lặn.
=> 60kg = 3 cặp đồng hợp lặn.1 đồng trội
100kg ( 1 cặp đồng hợp lặn, 3 cặp đồng hơpk troi)
vậy chắc đủ chọn rồi

bạn js cho mình hỏi ngành công nghệ sinh học bữa sau ra làm việc có ổn định ko?
lương hướng thế nào?
mình thi y.phòng....TH....hichic

CNSH còn khó kiếm việc hơn Y ấy chứ. Nếu cậu muốn có việc làm tốt thì chỉ có cậu mới quyết định đc việc đó mà thui. Hãy cố gắng lên, đừng sợ thua đứa nào, chúng nó giỏi chẳng lẽ mình lại thua chúng nó, mình đã nghĩ như vậy. Thực ra hồi lớp 10 và đầu 11 mình cũng là 1 đứa HS kém, chẳng bít gì, toàn chơi game, học toàn bét lớp. Nhưng từ khi qua tết, mình đã xác định đc mục tiêu của mình, đó là trường ĐH Y HN, ngành Đa Khoa ( vì thấy khoa đó là xịn nhất khối B :mrgreen: ) Nhưng sau này, sang lớp 12, mình học sinh thấy thích nên đã đổi mục tiêu sang CNSH. Và chính ngành đó đã làm cho mình thêm quyết tâm học :mrgreen: Tuy vẫn chưa bằng đc bọn ở lớp, nhưng mình cũng đã làm thay đổi cái nhìn của rát nhiều người trong lớp :mrgreen: Và giờ đấy, sau khi thi ĐH xong, mình sẽ lên lịch cho dù chưa bít đỗ hay trượt nhưng mình vẫn sẽ đi học TA và học lại Sinh 10 và 11. Mình sẽ cố gắng hơn ở ĐH. Chỉ có học thật tốt ở ĐH thì ra trường mới có việc làm tốt, đó là cách nghĩ của tớ. Sau 3 tuần nữa, mình sẽ vượt qua cái đích đầu tiên và theo đuổi 1 cái đích mới. Mong gặp bạn ở cổng trường ĐH :mrgreen:

mình thấy suy luận loại trừ hay mà,cậu suy hay lắm mrthang_rhm ở một lúc hai diễn đàn cũng vui đấy nhỉ,bên kia mình giải cho cậu 2 câu rồi,một câu có người khác rồi,chỉ còn 1 thôi nhé,hi

thì 1 cặp alen trội gấp 3 lần cặp alen lặn.
=> 60kg = 3 cặp đồng hợp lặn.1 đồng trội
100kg ( 1 cặp đồng hợp lặn, 3 cặp đồng hơpk troi)
vậy chắc đủ chọn rồi
uk. Tớ cũng định giải như vậy. Nhưng cái đề bài hơi nhầm 1 chút. "mỗi cặp alen chứa gen trội đều tăng trọng lượng như nhau lên gấp 3 lần cặp alen lặn "

uhm.3 tuấn nữa....
môn sinh không biết thi được nhiêu điểm đây
mình mất gốc sinh lớp 10,11 .chỉ học mỗi sih 12 thôi
ko biết thi cử thế nào
làm mấy bài thi thử thì chỉ đạt 7-8 điểm thôi
như vậy chưa bù qua môn toán được
những người thi Y thì thường sinh >9 điểm
Nói chung đề đại học môn sinh chắc sẽ làm đựoc hết.nếu bí thì bí 1,2 câu thôi
nhưng vẫn sai sót....
hi vọng bình tĩnh 1 chút,may mắn 1 chút,......điểm cao 1 chút
mình Thi Y phòng trường hợp ko đỗ thì NV2 qua khoa học tự nhiên nên muốn biết ngành công nghệ sinh học vậy thôi

@ Quoc do: vô phòng thi thì nên làm cách nào đó miễn sao đúng nhất và nhanh nhất là được rồi.ko cần phải làm rõ ra.tiết kiệm thời gian.môn sinh thì làm từ từ được chứ môn hóa học thì nhất định phải có 1 số " Mưu mẹo" chứ ko là ko kịp thời gian.
bên hoahoc nhiều đứa học khiếp quá.dân chuyên hóa ko ah.làm bài thấy sợ

Không có gì đâu mà,mấy thầy mấy anh sinh viên đó thôi,biết trế chứ biết sớm hơn cũng chém gió cho vui,dạo này làm biếng giải bài ở đấy rồi.^=^ cậu học bình thường vậy là được rồi

Trời. Hóa cậu làm thế có ngay toi. Hóa cậu nên làm bài như thế này, lâu dài sẽ rất hiệu quả. thầy t bảo thế và t cũng đang làm đề như vậy.
Chia ra làm 3 lần làm trong 90 phút.
Lần 1: làm toàn câu lý thuyết thui.
Lần 2: làm những câu tính toán dễ dàng.
Lần 3: làm những câu tính toàn phức tạp
Còn lại ko làm đc thì điền bừa ( đối với t là thế )
Những đứa khác trong lớp bọn t, bọn nó làm như thế mà còn rất nhiều time. Có đứa làm đề hóa trong 45 phút mà toàn trên 8 thì cậu phải hỏi lại mình :???:
Tớ làm toàn 100 phút trở lên mà toàn 7 cùng lắm là 8 :hihi:
đc cái ít bị sai hóa do làm cẩn thận, ko nhẩm mấy nhưng vì thế nên chậm, và mấy câu khó cũng chẳng làm đc kể cả đã đc học. Nhưng nếu có time chắc sẽ giải, mấy câu dài và làm lâu chắc t điền bừa luôn.

À mà thắng ơi, có mưu mẹo nào về hóa chỉ giáo anh em với :mrgreen: Mình hóa cũng ko đc giỏi lắm nên cũng muốn bít chút ít. Sinh và toán thì toàn nhầm lẫn lung tung :cry: Hum qua làm đề sinh sai 4 câu ko đáng sai. VD: sv nhân thực trong vật chất di truyền ở cấp độ phân tử là gì ? Mồm đọc là ADN kép tay thì điền ADN đơn :cry:. Câu khác, QT ngẫu phối, đông hợp lặn chết qua 5 thế hệ thì TPKG là gì, vậy mà làm sai, quên xừ CT. Hàng loạt sai, hum qua cái đề đó đáng nhẽ chỉ sai 3 là nhiều nhất thui vậy mà mình sai tận 8 câu :cry: ko dám báo cáo với thầy.

có lẽ mình dốt hóa, 1 phẩn cũng vì đề Hóa khối B hơi ác....
làm thử 1 bài cũng chĩ được 7 điểm
Nói chung học kĩ vầ hiểu bản chất vấn đề vẫn là tốt nhất
nhưng để chuẩn bị cho thi cử thì tranh thủ chuẩn bị trước trong đầu
vd đồng phân C7H80 nhớ trong đầu là 5 cái ( vô thi khỏi viết)
vd hỏi thêm mấy dp tác dụng với NAOH thì nói luôn: 4
mấy cái t/d với Na thi 3....
hoặc 1 số đồng phân khác....
thêm 1 số CT .ví dụ phần HC hay dùng : Mt/Ms=Ns/Nt
học thuộc 1 số pt phản ứng (nhất là của H2S,Kmno4,So2.....)chỉ cần biết t/d ra chất gì thôi
một số công thức liên quan tới al ,zn cái này chắc ai cũng biết)
hoặc có khi bí thì thế đáp án
học thuộc 1 số pt ion cơ bản
vd; 3Cu +8H++....cái này chắc ai cũng biết
thêm 1 số cái như Fes +4H+ +3NO3-=>......( Mấy cái này vô thi mà mới cân bằng thì lâu)
1 số đồng phân có dính tới Nito nữa
hình như năm nào cũng dính tới C2H7O2N, không thi C3H7O2N...
mấy cái này chỉ để tiết kiệm thời gian thôi.gặp đề thi giống những cái mình chuẩn bị thì khói suy nghĩ ( khác thì từ từ làm)
nói thì nói vậy, chuẩn bị thì chuẩn bị vậy nhưng làm vẫn sai.....
Hóa chỉ mong lấy 8 thôi là vui rồi
học cho kĩ những câu dễ ,vừa phải,sao cho chắc chắn.nhưng câu hôi khó bỏ qua khỏi đọc cũng được
mình thấy nếu mà làm được 80% nhưng chắc đúng được 80% +( sx của 20% không đọc đề nữa là cũng được 8.5 rồi.
làm sao để được chắc chắn 80% ????
chắc nhiều người cũng chung nối niểm với mình !!!

Quoc do: cũng có nhiều đứa như vannamlovea3,tùng pro,nhoc_makura, rish,boy hoa
trên diễn đàn chém gió là chính chứ ít khi tập trung làm bài.....
dù sao thì cũng học hỏi được 1 ít....
sắp thi rồi
cố lên thôi

Trời. Bó tay cậu luôn. Thế tìm hộ tớ đồng phân của C3H12O3N2 đi. Tớ vừa mới đc học hum nay. Choáng vật.

thì dùng "mọi thủ đoạn" miễn sao kết quả tốt nhất
đi thi mà
cần điểm số thôi
còn nếu còn học thpt thì mới học cho cặn kẽ
cái đồng phân đó hả
mình gặp dạng này 1,2 lần gì đó
tự nhủ: đụng tới nó khỏi làm.....
thấy nó rắc rối
mà mấy q sách mình đang đọc ko thấy nói,nên ko nghiiên cứu đc
đụng tới nó là đúng tới 1 kiểu bt nữa chứ ko phải đồng phân ko
để mình hỏi bên dien dan hoa thử
:botay: