Bài tập về tương tác gen

kimngan

Senior Member
Cho P t/c khác nhau các cặp gen tương phản, đời F1 đồng loạt cây cao quả ngọt. Lai phân tích F1 thu được FB : 9 cây thấp - quả chua ; 3 cây cao -quả chua ; 3 cây thấp -quả ngọt ; 1 cây cao - quả ngọt.
Biết không xảy ra tác động đa hiệu của gen.
Hỏi : TT kích thước thân di truyền theo quy luật nào?
TT vị quả di truyền theo quy luật nào?
Giải : Phân tích ra sẽ thấy tỷ lệ 3 cao ; 1 thấp => tương tác bổ sung 2 cặp gen không alen.
Quy ước : A-B- -> Cây cao
A-bb, aaB-, aabb -> cây thấp
TT vị quả cũng tương tự.
- Trong tương hợp này tại sao dựa vào tỷ lệ 3:1 => tương tác bổ sung mà không phải là tương tác át chế ạ ? Có anh chị nào giải thích hộ em không ạ ?
- Trong các kiểu tương tác gen có nhiều tỷ lệ giống nhau nhưng kiểu tương tác lại khác nhau, vậy làm sao thể phân biệt được ? Ví dụ : tương tác bổ sung : 9 ; 3 ; 4
tương tác át chế cũng 9 ; 3 ; 4

Phân tích ra 1 cao : 3 thấp và 1 ngọt : 3 chua bạn nhé!
Trong khi F1 lại là cao ngọt nên mỗi tính trạng này sẽ do tương tác gen chi phối.
Xét F1 lai phân tích đối với tính trạng chiều dài thân
AaBb cao x aabb ? được F2: 1 cao : 3 thấp , giờ bạn áp
1 AaBb : 1 Aabb : 1 aaBb : 1 aabb vào tỉ lệ này thì chắc chắn AaBb là cao ( do F1) , 3 cái còn lại là thấp.
Át chế trội thì ko đc rồi, chắc bạn băn khoăn tại sao nó lại ko phải là át chế lặn - B quy định cao, b quy định thấp, aa át tạo ra thấp.
Quan điểm của mình là bài này át chế lặn hợp lý hơn chứ ko phải tương tác bổ sung nhé!

Câu hỏi thứ hai của bạn thì mình trả lừoi là dựa vào cơ chế hình thành kiẻu hình từ kiểu gen đó, chứ bạn đừng chăm chăm vào cái tỉ lệ làm gì. Diễn giải nó ra xem có gen nào, ko có gen nào thì kiểu hình tương ứng là gì, từ đó suy ra quy luật. Ví dụ bạn nhớ là tương tác bổ sung tức là cứ có 2 alen trội thuộc 2 locus khác nhau A-B- thì hình thành kiểu hình khác biệt với những kiểu gen còn lại, ''thường'' là A-B- có kiểu hình khác A-bb, cũng khác với aaB- ...

di truyen hoc quan the

Tại sao lại là tương tác át chế gen lặn ạ ? Phân tích ra cung thấy có lý. Tuy nhiên sách nói là tương tác bổ sung ( có phân tích khá chi tiết). Từ đầu em cũng phân tích và thấy như anh vậy. Nên cứ phân phân hoài ????

Mình giải thích quy ước cho át chế lặn ở phía trên rồi. Bạn có thể đăng nội dung đáp án lên đây cho mọi người tham khảo.

bài tập tương tác gen

Mình giải thích quy ước cho át chế lặn ở phía trên rồi. Bạn có thể đăng nội dung đáp án lên đây cho mọi người tham khảo.
* - F1 100% cây cao, lai phân tích F1cho FB = 3 cao/1 thấp => tương tác bổ trợ 2 cặp gen không alen
Quy ước : A-B- -> cây cao
A-bb, aaB-, aabb -> cây thấp
- F1 AaBb x aabb -> FB : 1 A-B : =>1 cây cao
1 A-bb :
1 aaB- : => 3 cây thấp
1 aabb :
* - F1 100% quả ngọt, lai phân tích F1 cho FB = 3 chua/1ngọt => tương tác bổ trợ 2 cặp gen không alen
Quy ước : A-B- -> quả ngọt
A-bb, aaB-, aabb -> quả chua
- F1 DdEe x aabb -> FB : 1 D-E- : =>1 quả ngọt
1 D-ee :
1 ddE- : => 3 quả chua
1 ddee :

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member