Cái con hay đậu trong nhà vệ sinh là con gì?

12tn2

Junior Member
Chắc mọi người đều thấy con này rồi, vì nhà vệ sinh tại gia, hay nhất là ở các trường phổ thông đều có. Nó hơi giống ruồi, màu xám, khi đậu trông giống 1 chữ "V" rất béo lộn ngược. Đó là con gì thế nhỉ? Và nhất là nó sống bằng cái gì mà đậu trong đó suốt ngày được??

Hix! Đấy lá nhà vệ sinh bẩn thôi... Nhà mình làm gì có còn gì? Mùi còn không có nữa nà...

Đây khuyến mãi mọi người cái ảnh con này.
cc3bf14bd9b87061bd33e65eda2ff53d6b65a45e4c4546a1990f13bce4a0c6226g.jpg

Nó từ đâu ra thế nhỉ? Sống bằng cái gì mà khỏe phết, dính nước vẫn bay được @@

Con này sống trong toilet, phòng tắm nên tên nó là bathroom fly (có vẻ chưa có TV, ai thích tự đặt tên đi =)) ), tên khoa học làClogmia albipunctata. Ấu trùng loài này giống như muỗi, sống trong nước đọng, bùn quánh... Nên toilet có hệ thống thoát nước tốt thì sẽ kg có con nay

ơ! cái con này em thấy ở vưn tường nhà em với nhà bác hàng xóm(chỗ này tối và ẩm ướt)-->> kinh quá
Mà không biết cái con này ăn bằng cái j sống như thế nào? và từ đâu chui ra nhỉ?:roll:

trời, bạn mô tả cái con gì mà có hình chữ V, rồi còn ở trong nhà vệ sinh vậy? mình chưa hình dung ra nó là con gì nữa

Trời ạ, đó chính là loài côn trùng gắn liền với tên tuổi của Thomas Hunt Morgan đấy!
đúng, đó chính là loài ruồi giấm
Đây là 1 số hình ảnh:
loài ruồi giấm còn rất hữu ích đấy

Attachments

3.1 KB · Views: 337
    10.1 KB · Views: 297
    5.3 KB · Views: 319
    5.8 KB · Views: 355
  • cac_dac_diem_va_gia_tri_cua_ruoi_giam_trong_nghien_cuu_di_truyen_hoc_577.pdf
    168.8 KB · Views: 254
Phán như đúng rồi ấy, ruồi giấm sống ở nhà VS =)). Cứ dùng tu từ chắc nịch như thế có ngày chết người vì cười-té-ghế đó bạn =))

Có đợt mình được làm thực nghiệm ở trường với ruồi giấm, loài ruồi bé nhỏ hay xuất hiện khi vỏ chuối để lâu, ngoài chợ ở các hàng hoa quả... Ruồi giấm có tài liệu nói xuất hiện nhiều ở những trang trại trồng nho (quả nho khi bị thối, lên men) loài ruồi này rất giống loài ruồi ở trong NVS (trong ảnh).
Các bạn tìm hiểu thêm!

chắc ruồi nhà bạn khác với ruồi mà mình đã nhìn thấy =))
(Loài ruồi này rất bé)

Bác coi lại đi. Mình nghĩ con đó k phải là ruồi giấm vì dù sao mình cũng thấy ruồi dấm rồi nhưng khi thấy con côn trùng mà bạn kia nói thì mình không tin đó là ruồi dấm.
:???:

Đây là hình con ruồi giấm! Mấy con em đang nói k fai ruồi giấm!Có 1 loài ruồi chuyên sống trong nhà VS nhưng chắc ko giống hình:

Họ hàng nhà ruồi có rất nhiều chủng loại khác nhau: ruồi chuồng xí, ruồi chuồng trại, ruồi nhà, ruồi trâu...

Ông Lương ơi, con kia cánh trong, mềm như lụa kia, đâu phải con này?

trời ạ, em vào kí túc xá trường em thì thấy con khác, không khác j` con ruồi giấm, nhà VS em thì không có =))
Con chị post lên thì em chưa thấy bjơ` kả =))

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back