thi thử Lê quý đôn 2011

quocdo

Senior Member
Một cơ thể thực vật có kGen Aa tự thu phấn bắt buộc. Kiểu gen của nội nhũ của đời con là:
A.AA,Aa,aa B.A,a C.Aaa,AAA,AAa,aaa D. AAAA,AAAa,AAaa,aaaa
đáp án là C và cho mình hỏi của nội ngũ là sao,hướng dẫn giùm nhé

Một cơ thể thực vật có kGen Aa tự thu phấn bắt buộc. Kiểu gen của nội nhũ của đời con là:
cho mình hỏi chút. đề bài cậu nêu là " nội nhũ " vậy sao cậu lại hỏi " nội ngũ ". Vậy là nội nhũ hay nội ngũ vậy. Mà quả thật sinh học 12 ko học về cái này nên chắc chắn đề thi ĐH ko có đâu. Theo tài liệu mình tìm đc trên mạng thì
NỘI NHŨ : dinh dưỡng bao quanh phôi thực vật hạt kín. Ở những hạt không có NN thì chất dinh dưỡng được tích luỹ trong lá mầm. Những thực vật có NN thì NN thế chỗ nhân noãn và là nguồn điều hoà sinh trưởng. Nhiều loại hạt có NN (hạt cốc, hạt có dầu) phát triển từ NN sơ cấp, do đó có cấu tạo tam bội. Ở thực vật hạt trần, mô nguyên tản cái đôi khi cũng được gọi là NN. Mô này phát triển trước khi thụ tinh là thể giao tử đơn bội, không tương đồng với NN thực vật hạt kín dù nó cùng chức năng. Xt. Ngoại nhũ.
tớ đọc mà chẳng hiểu gì cả :cry:

nội nhũ đó cậu,mình cũng không hiểu gì,sgk mình tìm cũng không có đề cập,vậy bài này cho qua.

Từ tài liệu đó các cậu tự biết là nội nhũ =3n.Cái này lớp 10 có học rồi thì phải

Đây là một câu tổng hợp rất hay!

Để trả lời được câu này bạn cần phải nhớ kiến thức lớp 11 phần quá trình hình thành túi noãn, thụ phấn, thụ tinh ở thực vật

- Với hạt phấn thì dễ rồi, đó là cho 2 loại hạt phấn A và a.
- Với túi noãn: Tế bào mẹ ban đầu giảm phân cho 4 tế bào, tuy nhiên chỉ một tế bào phát triển thành túi noãn. Nhân của tế bào đó có thể mang allele A hoặc a. Quá trình hình thành túi phôi xảy ra hiện tượng nguyên phân liên tiếp 3 lần của nhân, hình thành 7 tế bào. Trong đó có tế bào lưỡng bội ở giữa túi phôi và nó có KG là AA hoặc aa.

Nội nhũ được hình thành do sự thụ tinh giữa nhân sinh dưỡng của hạt phấn và tế bào lưỡng bội trung tâm nên có 4 trường hợp xảy ra như sau:
(A:a)(AA:aa) = AAA : Aaa : AAa : aaa

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back