hỏi về ngành sinh học với công nghệ sinh học

vat_izual

Junior Member
Em có nhiều thắc mắc muốn hỏi , mong mọi người giúp em, nhất là các anh chị học ở đại học khoa học tự nhiên, em không hiểu là sao mod lại xóa bài hỏi này trước của em, em đâu có phạm lỗi gì đâu, với lại nếu lỡ có ai hỏi nội dung này rồi thì xin mod cho em đường dẫn tới link đó và xóa bài này đi cũng được , mấy thắc mắc này em lên mạng không thấy có cũng như hok trả lời sát câu hỏi huhu, đừng chửi em nha, em cảm ơn trước, tại em đang gấp rút làm hồ sơ mà phân vân quá, lớp em cũng có 1 đứa nữa cũng như em nên em tiện hỏi lun
Em nghe nói là sinh học thiên về lý thuyết nhiều, còn CNSH thì thiên về thực hành, có phải vậy không ạ, bên sinh học thực hành có nhiều như bên CNSH ko
2 là bên sinh học em thấy có khoa vi sinh, mà bên CNSH lại ko có trong khi em lại thích nghiên cứu về cái này, nếu CNSH có thì vi sinh bên sinh học và CNSH có khác nhau ko, 3 là sau này sinh học và CNSH có cơ hội việc làm thế nào ạ, 4 là em thấy khối B của CNSH sao lấy tới 21đ lận trong khi A chỉ lấy có 17 mà đề khối B thì khó hơn, liệu mấy bạn đăng kí khối B có được ưu tiên nhiều hơn khối A không vì khối B vừa đúng chuyên môn, vừa lấy cao điểm mà đề lại khó nữa
Em chỉ có mấy câu hỏi đó, mong mọi người trả lời giúp em

Ai chà cái này mình củng muốn hỏi đây
thấy thầy dạy hướng nghiệp mình bảo không nên thi trường này
vì: trường này lấy điểm cao, khó xin việc
nhưng nhà nước ko thể bỏ vì nó là ngành KH
hơn nửa mình thấy tin tức củng nói về việc " chảy mắu chất xám" ghê lắm( không tận dụng được những người tài) nhất là về mấy ngành kh này
có mấy kỉ sư ,hay tiến sỉ tốt nghiệp nước ngòi về bán nước mía ..
Kể củng khổ nhưng đã đam mê thì cứ cố gắng đâm đầu thôi
chấp nhận thử thách đến tư tương lai hi hi hi hi :???:

Ai chà cái này mình củng muốn hỏi đây
thấy thầy dạy hướng nghiệp mình bảo không nên thi trường này
vì: trường này lấy điểm cao, khó xin việc
nhưng nhà nước ko thể bỏ vì nó là ngành KH
hơn nửa mình thấy tin tức củng nói về việc " chảy mắu chất xám" ghê lắm( không tận dụng được những người tài) nhất là về mấy ngành kh này
có mấy kỉ sư ,hay tiến sỉ tốt nghiệp nước ngòi về bán nước mía ..
Kể củng khổ nhưng đã đam mê thì cứ cố gắng đâm đầu thôi
chấp nhận thử thách đến tư tương lai hi hi hi hi :???:
sao bạn lại nói vậy, quan trọng là càng giỏi thì càng có nhiều cơ hội xin việc, tui thấy hiện nay có nhiều vấn đề như môi trường, bệnh dịch này kia nữa nên chắc tương lai sinh học sẽ được chú trọng ở VN ( theo tui nghĩ dzậy ), nếu đam mê thì cứ vô, tranh thủ học chút anh văn để hi vọng được ra nước ngoài thì khỏi lo gì hết hj`, nói dzậy thui chứ cũng phiêu quá, :D

Tôi là sinh viên năm 3 CNSH KHTN TpHCM

Hai ngành sinh và công nghệ sinh chương trình học giống nhau nhiều lắm, phần lớn mỗi một môn học đều có phần thực hành tương ứng. Bạn thấy các chuyên ngành bên CNSH chia theo hướng ứng dụng, nó chú ý tính liên ngành, ví dụ: bạn học cnsh công nghiệp, bạn phải biết kiến thức về vi sinh, sinh hoá, di truyền. Hay y dược sẽ là vi sinh, động vật,...K gói gọn trong một lĩnh vực nào. Còn bạn thik sinh học, bạn sẽ đi sâu vào từng lĩnh vực một cách sâu sắc hơn.

Xin việc không chỉ dừng lại ở kiến thức học thuật, nó tổ hợp nhiuề kĩ năng. Có thể bạn thừa kiến thức nhưng thiếu một số yếu to ma nhà tuyển dụng cần, k xin được việc là đương nhiên.

Khối A và B không hề có sự phân biệt khi học, và cũng chẳng ai quan tâm tới việc này.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back