Hỏi về kinh nghiệm thu thập mẫu vật côn trùng trong rừng

Hoàng Đức Minh

Senior Member
Staff member
Hỏi về kinh nghiệm thu thập mẫu vật côn trùng

Cho em hỏi khi đi thu thập, điều tra mẫu côn trùng ở trong rừng và các khu dân cư thì nên chuẩn bị những gì?

Có cuốn sách nào nói về việc này ko ạ?

Vì em ko được học môn phân loại học và phân loại côn trùng ở trong trường nên nhờ các anh, các chị chỉ cho vài cuốn dễ đọc, dễ hiểu được ko ạ?

Re: Hỏi về kinh nghiệm thu thập mẫu vật côn tr?

Hoàng Đức Minh said:
Cho em hỏi khi đi thu thập, điều tra mẫu côn trùng ở trong rừng và các khu dân cư thì nên chuẩn bị những gì?

Có cuốn sách nào nói về việc này ko ạ?

Vì em ko được học môn phân loại học và phân loại côn trùng ở trong trường nên nhờ các anh, các chị chỉ cho vài cuốn dễ đọc, dễ hiểu được ko ạ?

Em định thu nhóm côn trùng nào? Bướm, cánh cứng, chuồn chuồn hay là côn trùng ở dưới nước? Nói chung các thứ cần thiết mà em nên chuẩn bị sẽ là:

1. Dụng cụ thu mẫu: Mỗi loại có dụng cụ và cách thu riêng nhưng phần lớn là dùng ?vợt để bắt bướm, chuồn chuồn, cánh cứng..., cán vợt có thể thay đổi chiều dài theo ý muốn thì càng tốt.
2. Dụng cụ để đựng mẫu vật: như "lọ độc" để giữ cánh cứng, kiến, bọ ngựa, bọ que..., hộp giấy để đựng bướm, chuồn chuồn, lọ cồn để đựng mẫu côn trùng thủy sinh.
3. Học cách gấp giấy để giữ bướm, chuồn chuồn.
4. Học cách khép vợt khi bắt được mẫu.
5. Học cách tránh làm hỏng các bộ phận quan trọng trong định loại như râu, cánh, chân,... như ?bóp ngực bướm, chuồn chuồn để chúng nó không còn cử động được cánh (tránh gẫy cánh - một bộ phận rất quan trọng để định loại)
6. Nếu em quen ai học ở Đại học KHTN Hà Nội thì có thể nhờ họ mua cho cuốn thực tập thiên nhiên, đó là cuốn đơn giản nhất và cũng tương đối dễ ?thực hiện.

Em định thu nhóm côn trùng nào? Bướm, cánh cứng, chuồn chuồn hay là côn trùng ở dưới nước?

Em chưa rõ cụ thể như thế nào, vì tháng sau người ta mới giao việc, nhưng biết chắc chắn là ruồi hoặc muỗi ... ?gây bệnh truyền nhiễm có khả năng gây dịch như sốt dengue, viêm não, ...

6. Nếu em quen ai học ở Đại học KHTN Hà Nội thì có thể nhờ họ mua cho cuốn thực tập thiên nhiên, đó là cuốn đơn giản nhất và cũng tương đối dễ ?thực hiện.

ok. Để em nhờ mua, đọc đã rồi hỏi tiếp :D.

Cho em hỏi ngoài lề một tí: Các tai nạn thường xảy ra khi thu thập mẫu như: động vật có độc cắn.

Cách xử lý một số vết thương thông dụng, các phương pháp sơ cứu tại chỗ khi gặp tai nạn trong rừng thì nên tìm đọc quyển nào ạ?

các chú ý khi đi trong rừng: để tránh động vật có độc, các dấu hiệu để nhận biết các loại động vật thường có độc hay gặp (ví dụ màu sắc sặc sỡ, nổi bật ...).

Các cụ có câu nhập gia tùy tục thì khi gặp và giao tiếp với các đồng bào dân tộc thì nên kiếm các phong tục và chú ý này ở đâu ạ?

Thu thập muỗi dengue (Aedes) thì đâu cần vào rừng, ngoại trừ Aedes albopictus, nhưng cũng có thể thấy loài này ở ngoài vườn, không cần phải vào rừng đâu.

Tôi đi rừng gần chục năm rồi nhưng chưa bao giờ bị rắn cắn nên cũng không biết khi bị rắn độc cắn thì phải làm sao!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back