1 câu hỏi nhỏ

phương quý

Senior Member
có thể sử dụng vi khuẩn khử sunphat để xử lý nước thải nhiễm kim loại nặng được không? tại sao?:???:

:cry:trời ơi cái quan trọng nhất mà anh không nói ,có ai giúp em với câu này học ở lớp 10 mà.

Thì ra thì bạn cũng bt câu hỏi này thuộc kiến thức lớp 10 vậy thì vì sao bạn ko lất sách lớp 10 và tự tìm hiểu, mình nhớ konnhamaf thì trong đó có nói

Cũng có thể em nó biết ở đó nhưng mà không giải thích nổi là tại sao. Cái này có vẻ nghiêng về Hóa hơn nhỉ. Xem cái gốc sunphat có tính chất riêng gì trong hóa học không. Gợi ý cho em nó làm ăn:mrgreen:

mình nghĩ là nó sẽ tác dụng với Fe tạo ra FeS2. Vừa xử lí dược nước thải vừa tao ra đươc quạng(co' thể sẽ tích tụ tao mỏ):mrgreen:. Không biết đúng không đoán bừa thế.

Theo anh văn tấn đình em đã tìm hiểu và được giải thích như sau(thực chất là mon men hỏi cô giáo:mrgreen:).Kim loại nặng là các chất như Hg,Pb,Cr,As.để lọai bỏ các kim loại này người ta có thể sử dụng vi khuẩn khử sunphat vì ở điều kiện kị khí ,vi khuẩn khử sunphat tạo H2S.khi cho nước thải chưa kim loại nặng vào H2S sẽ kết hợp với kim loại tạo thành kim loại sunphua kết tủa xuống đáy (em nói thêm vi khuẩn khử sunphat không có S đâu anh ạ).
Nhân tiện cho em hỏi luôn điều nào khiến cho cồn êtilic, âxit lactic, H2O2khoong được coi là chất kháng sinh?

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back