New profile posts

Lân trước em ghi nhầm và thiếu, để giờ e ghi lại:
Xét n gen với số alen của mỗi gen lần lượt là m1,m2,m3,...(các gen này cùng nằm trên một NST)
(mC2 x m1C2 x m2C2 x... ) x 2^(n-1)
Áp dụng tính bài của anh: 3C2x3C2x2^(2-1)=18
Đã thử chưa, mà n là cái gì.
Ví dụ gen A có 3 alen, gen B có 3 alen thì số KG a viết thủ công được là 18. E thử lắp vào CT của em xem có đúng k ?!
2)Trong 1 chuỗi thức ăn có 30000 Kcal do sinh vật sãn xuất cung cấp thì ở sinh vật tiêu thụ bậc II có bao nhiêu Kcal?( nếu câu này mà ta hiểu sau mỗi bậc dinh dưỡng thì chỉ có 10% năng lượng được chuyển lên bậc dinh dưỡng cao hơn thì có ra 3000 Kcal ko anh? )
A.30000 B.300 C. 3000 D. 30
3)Anh phân biệt kĩ giúp em quá trình tiến hóa vận động, đồng quy, phân li với ạ. Chứ em hiểu chưa đc kĩ lắm làm bài có câu đúng có câu sai
1)Anh làm kĩ giúp em ccâu này nhé
Ở 1 loài động vật, màu sắc lông do 1 gen có 2 alen nằm trên NST thường quy định. Kiểu gen AA lông xám, Aa lông vàng, aa lông trắng, Cho các trường hợp:
(1) Các cá thể lông xám có sức sống và khả năng sinh sản kém, các cá thể khác có sức sống và khả năng sinh sản bình thường
(2) Các cá thể lông vàng có sức sống và khả năng sinh sản kém, các cá thể khác có sức sống và khả năng sinh sản bình thường
(3) Các cá thể lông trắng có sức sống và khả năg sinh sản kém, các cá thể khác có sức sống và khả năg sinh sản bt
(4) Các cá thể lông trắng và các cá thể lônng xám đều có sức sống và khả năng sinh sản kém như nhau, các cá thể lông vàng có sức sống và khả năng sinh sản bình thường.
Giả sử 1 quần thể thuộc loài này có thành phần kiểu gen là 0.25AA + 0.5Aa +0.25aa=1. Chọn lọc tự nhiên sẽ nhanh chóng làm thay đổi tần số alen của quần thể trong các trường hợp nào?
Mỗi bậc dinh dưỡng thì chỉ có 10% năng lượng được chuyển lên bậc cao hơn thì có ra 3000 Kcal ko anh?
P/s anh giải thich ho em cai ## voi( em viet o duoi bai truoc ay)
Câu 1 đã biết hiệu suất chuyển hóa đâu, nên sao tìm được đáp án đúng.

Câu 2, Bố mẹ: IAIO x IBIO. Xác suất sinh trai máu A = 1/2 x 1/4 = 1/8 và gái máu B = 1/8. Xác suất chung = 2 x 1/8 x 1/8 Nhân 2 là có 2 trường hợp, sinh trai máu A rồi sinh gái máu B hoặc ngược lại.

Câu 3: Chọn lọc theo hướng phân nhánh = ? Có chọn lọc ổn định, vận động, phân li thôi chứ.

Câu 4 thì C là đúng rồi, phiên mã phải bắt đầu từ vùng khởi đầu (ở trước bộ ba mở đầu) và kết thúc ở vùng kết thúc (sau bộ ba kết thúc). Các bộ ba mở đầu, kết thúc chỉ là điểm đánh dấu của dịch mã, chứ không phải của phiên mã. A thì còn phải phân vân, khẳng định chắc chắn thế khó đúng lắm.
Em tự chứng mình được là Xét gen với số alen của mỗi gen lần lượt là m,m1,m2,...thì ta có CT sau:
(mC2 x m1C2 x m2C2 x... ) x 2^(n-1)
Như thế có đúng hk anh?
Em nghĩ là khi nó dị hợp toàn bộ và liên kết thị sự sắp xếp giống như là số cách sắp xếp của NST trong GP1 ấy mà.
K nhầm thì thế này nhé, xét 2 gen thôi, có tương ứng m và n alen
công thức là mC2 x nC2 x 2 = số kgen dị hợp
À, có công thức em ạ, ngày xưa a chứng minh đc rồi quên k ghi lại, đợi a vài hôm nhé!
Nếu các gen liên kết thì sao anh, VD như gen 1 có 2 alen A,a ; gen 2 có hai alen B,b cùng nằm trên một NST => KG dị hợp cả hai cặp là AB/ab hoặc Ab/aB ạ?
tất nhiên gọi là dị hợp thì chỉ cần 1 cặp dị hợp thôi là đã tính rồi, còn số KG dị hợp về tất cả các cặp lúc nào chả = 1
Câu4 Nội dung nào sau đây là đúng?
A. ở sinh vật nhân sơ ADN chỉ có 1 điểm khởi đầu phiên mã
B. Trong phiên mã enzim ARN polimeraza có vai trò khởi đầu phiên mã và tổng hớp ra mARN theo chiều 3'->5'
C. Quá trình phiên mã bắt đầu xảy ra ở đầu 3' của mạch mã gốc trước bộ 3 mở đầu và kết thúc ở sau bộ 3 kết thúc

## Anh phân biệt kĩ giúp em quá trình tiến hóa vận động, đồng quy, phân li với ạ. Chứ em hiểu chưa đc kĩ lắm làm bài có câu đúng có câu sai
Anh làm giúp em mấy câu này nhé (giúp em với chứ đưa lên diễn đàn trả ai trả lời kĩ cả. Thanks anh trc ạ)
Câu 1 Trong 1 chuỗi thức ăn có 30000 Kcal do sinh vật sãn xuất cung cấp thì ở sinh vật tiêu thụ bậc II có bao nhiêu Kcal?
A.30000 B.300 C. 3000 D. 30
Câu 2 Một cặp bố mẹ sinh 3 người con gồm 1 máu AB, 1 máu O, 1 máu B. Xác xuất để cặp bố mẹ trên sinh 2 người con, trong đó con trai máu A, cpn gái máu B là:
A. 1,5625% B. 0.375% C. 3.125% D. 6.25%
( cấu này em ra A, anh giải kĩ em câu này em vẫn ko hiểu bị sai ở đâu)
Câu3 Quan niệm về sự chọn lọc theo hướng phân nhánh đã giải thích một cách thành công về:
A. Sự đa dạng của sinh vật và cây trồng
B. Sự hình thành các cơ quan tương tự
C. Sự hình thành các cơ quan tương đồng
D. Sự hình thành loài mới trong điều kiện tự nhiên
Anh nghĩa cho em hỏi tí ạ:
Em hay thấy mioj người làm thế này: Số KG dị hợp = Số KG tối đa - số KG đồng hợp.
Em thấy trong số KG dị hợp ở trên thì vẫn có một số không dị hợp toàn bộ các cặp mà, anh có công thức nào mà chỉ tính số KG dị hợp (tức dị hợp toàn bộ các cặp) không ạ?
Lần sau bạn nên post bài vào topic LTĐH môn sinh 2014 cho gọn, mở 1 lúc nhiều chủ đề thấy hk tiện lắm. Thân!
vâng, tks anh, mà e xem đáp án thì toàn bộ là 9:7 anh ạ, mai e sẽ hỏi cô giáo xem sao. :)
à ừ, a quên xừ nó mất, thế thì 97 loại rồi :))
Back