Tổng hợp các thắc mắc về Bài tập Sinh 12

EverMore

Junior Member
Mình là sinh viên năm nay thi lại DH, đang trong quá trình ôn lại kiến thức môn sinh, có rất nhiều thắc mắc mong các bạn và các anh chị giúp đỡ. Xin cám ơn ^^

Hiện mới ôn hết Chương 1 thôi!

Cho mình hỏi với nha!

Câu 1: Câu nào đúng?
A. Các gen luôn hoạt động ở mức độ khác nhau
B. Thông tin di truyền không phải là 1 chiều
C. 1 mARN ở lúa là bản phiên mã của nhiều gen
D. Sinh vật càng tiến hóa, Operon càng phức tạp

Đáp án B -> tại sao vậy ?

Câu 2: Ở người gen tổng hợp 1 loại ARN được lặp lại tới 200 lần, đó là biểu hiện điều hòa ở cấp độ
A. Trước phiên mã
B. Lúc phiên mã
C. Khi dịch mã
D. Sau dịch mã

Đáp án A -> tại sao vậy ?

Câu 1
D sai
C sai vì 1 mARN là sản phẩm của 1 gen sau khi đc phiên mã 1 lần
A sai ở chữ "luôn". VD các gen cùng thuộc Operon lac của ecoli trong SGK, khi đã được cho phép phiên mã thì các gen phía sau vùng vận hành đều hoạt động
B đúng có vẻ là do hiện tượng phiên mã ngược ở Virus theo chiều ARN -> ADN

Câu 2 mình thua...

Câu 2:
Hiển nhiên là trước phiên mã rồi, gen quy định loại ARN này có nhiều bản sao vì cần nhiều protein do loại ARN này phiên mã-tức đây là gen có hoạt tính cao.
Đọc thêm về 5 mức điều hòa ở sách 1 số vấn đề cơ bản của Vũ Đức Lưu để hiểu thêm nha^^

Câu 2:
Hiển nhiên là trước phiên mã rồi, gen quy định loại ARN này có nhiều bản sao vì cần nhiều protein do loại ARN này phiên mã-tức đây là gen có hoạt tính cao.
Đọc thêm về 5 mức điều hòa ở sách 1 số vấn đề cơ bản của Vũ Đức Lưu để hiểu thêm nha^^
vậy ý bạn là gen có hoạt tính cao thì sẽ đc chú trọng điều hòa trước phiên mã nhiều hơn gen bình thường đc điều hòa trước phiên mã ?
cơ mà câu trả lời của bạn lủng củng quá, đọc kô hiểu j cả...
thật :mrgreen:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back