Hô hấp tế bào"chuỗi truyền điện tử"

hidro mình nghĩ nó tạo ion H+,theo thuyết hoá thẩm thì khi có sự chênh lệch điện thế 2 bên màng,tức là chênh lệch nồng độ h+ thì h+ đc bơm qua kênh fo-f1 tạo điều kiện để tỏng hợp atp từ adp
thứ 2 có thể hiểu đơn giản,nồng độ H+ trong hoá học bạn biết về độ ph đấy,độ ph do nồng độ h+ quyết định mà,khi có sự chênh lệch độ ph 2bên màng thì atp đc tổng hợp.
I THINK SO!ai có ý kiến thì đóng góp nhé:mrgreen:

Bác nào bít vai trò của Hidro trong quá trình tổng hợp ATP chỉ jum e với.
E xin cảm ơn(y)
Bạn tìm đọc về "thuyết hóa thẩm" nhé, học hóa sinh thì nhất định phải biết cái này.
H+ có vai trò trực tiếp trong quá trình tổng hợp ATP vì sự di chuyển của H+ theo chiều gradien nồng độ qua các phức hợp enzim gọi là ATP synthase nằm trên màng (với quang hợp thì là màng tilacoit còn với hô hấp thì là màng trong của ti thể) sẽ làm phức hợp enzim này quay, thay đổi cấu trúc và tổng hợp ATP từ nguyên liệu là ADP và gốc Photphat.
Mô hình đây:
Cơ chế cụ thể thì khá là phức tạp, bạn có thể đọc thêm sách để tìm hiểu.
:):):)

Em thắc mắc là trong quá trình tổng hợp ATP H+ có tham gia trực tiếp hay ko hay chỉ tạo pH thích hợp (nếu chỉ tạo pH thích hợp thì tại sao H+ con kết hợp với O2 để tạo H2O làm giảm pH -> tiêu hao năng lượng vào việc dẫn truyền H+)và phản ứng ADP + PPi --> ATP có cần cung cấp năng lượng ko.:botay:

Em thắc mắc là trong quá trình tổng hợp ATP H+ có tham gia trực tiếp hay ko hay chỉ tạo pH thích hợp (nếu chỉ tạo pH thích hợp thì tại sao H+ con kết hợp với O2 để tạo H2O làm giảm pH -> tiêu hao năng lượng vào việc dẫn truyền H+)và phản ứng ADP + PPi --> ATP có cần cung cấp năng lượng ko.:botay:
Bạn đọc kĩ lại câu trả lời của mình ở trên nhé:
H+ có vai trò trực tiếp trong quá trình tổng hợp ATP vì sự di chuyển của H+ theo chiều gradien nồng độ qua các phức hợp enzim gọi là ATP synthase nằm trên màng (với quang hợp thì là màng tilacoit còn với hô hấp thì là màng trong của ti thể) sẽ làm phức hợp enzim này quay, thay đổi cấu trúc và tổng hợp ATP từ nguyên liệu là ADP và gốc Photphat.
Bạn có thể hiểu cái ATP synthase này như một cái máy chuyển cơ năng (sự di chuyển của H+) thành hóa năng (hình thành liên kết giàu năng lượng giữa ADP và gốc P >> tổng hợp thành ATP).
Cái pH mà bạn nói thực chất là H+ tập trung ở một bên của màng, làm pH giảm (chú ý: pH= -lg[H+] nên [H+] càng cao, pH càng thấp >> mình thấy bạn hiểu ngược lại thì phải).
H+ sau khi di chuyển qua ATP synthase thì chức năng tổng hợp ATP của nó đã hoàn thành. Trong quá trình hô hấp, H+ sau khi bị "hấp thu" hết cơ năng sẽ kết hợp với Oxi, ý nghĩa của nó là để trung hòa Oxi (vì hoạt tính oxi hóa của Oxi rất mạnh và có thể phá hủy tế bào), chứ không liên quan gì đến pH cả.
(Do ko có sách bên cạnh để đối chiếu, nếu thông tin có gì sai sót, mong các bác chỉ bảo):mrgreen::mrgreen::mrgreen:

Theo e thi H+ sau khi hết cơ năng kêt hợp với Oxi để làm jam nồng độ H+ -> tăng giadien nồng độ để jảm năng lương cung cấp cho wa trinh vận chuyển H+.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back