Phép lai thể lệch bội

naruto-kun

Senior Member
Có bài toán này rất hay, các bạn giải thử nhé:
Một loài có gen A qui định hoa đỏ, gen a qui định hoa trắng. Khi cho lai hai cá thể mang thể ba AAa giao phấn với nhau, tỉ lệ phân li kiểu hình ở F1 như thế nào?

Không đúng rồi bạn ơi, cái này khác với lai các cây đa bội. Đáp án là tỉ lệ: 17 đỏ: 1 trắng

Nếu muốn ra KQ như bạn mong muốn thì phải thệm điều kiện là hạt phấn lưỡng bội không có khả năng thụ phấn. CÒn mình là thì tính tất tần tật có gì sai đâu nào. Câu này mình gặp rui2:hum::hum:

Tỷ lệ phân ly KH là 17:1 là đúng rồi !
AAa cho giao tử 1AA : 2Aa :2A :1a, nhưng ở cá thể đực thì giao tử AA, Aa không tham gia giao phối. (còn tại sao không thì mình không nhớ :mrgreen:)

Vấn đề đặt ra ở đây là, thực vật thì thường không liên quan đến giới tính. Nhưng tại sao khi thụ tinh thì các loại giao tử cái đều tham gia bình thường, trong khi giao tử đực chỉ có giao tử A, a tham gia thụ tinh ( AA và Aa bất hoạt).

Không đúng rồi bạn ơi, cái này khác với lai các cây đa bội. Đáp án là tỉ lệ: 17 đỏ: 1 trắng
Nếu muốn ra KQ như bạn mong muốn thì phải thệm điều kiện là hạt phấn lưỡng bội không có khả năng thụ phấn. CÒn mình là thì tính tất tần tật có gì sai đâu nào. Câu này mình gặp rui2:hum::hum:

Đồng ý với yueyukito. Kiểu bài có thể ba, hoặc thể tam bội phải cho thêm dữ kiện loại giao tử nào có khả năng sống sót.
Nếu đề bài không cho điều kiện thì phải tính tất cả.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back