Giải giúp em một số bài tập này ạ!!

3\8*3\8 + 3\8*3\8 + 1\8
Biến cố xung khắc là 2 con trai bình thường. 2 con gái bình thường và 1 con gái bị bệnh.
Em nghĩ thế đúng không vậy?

3\8*3\8 + 3\8*3\8 + 1\8
Biến cố xung khắc là 2 con trai bình thường. 2 con gái bình thường và 1 con gái bị bệnh.
Em nghĩ thế đúng không vậy?

Giả sử các biến cố đó đúng là xung khắc, thì việc em tính xác xuất của từng biến cố như trên lại chưa đúng?!

Biến cố 2 người con bình thường gồm 2 biến cố độc lập -> nhân xác suất của từng biến cố vs nhau.
Làm tương tự với các phần còn lại.

Biến cố 2 người con bình thường gồm 2 biến cố độc lập -> nhân xác suất của từng biến cố vs nhau.
Làm tương tự với các phần còn lại.

Em lặp lại sai lầm lúc nãy rồi đấy!

Tưởng Crazo nản rồi, hóa ra vẫn chưa à? Biểu dương tinh thần học tập.
Kết quả thì chưa đúng: 2/5 là lấy ở đâu ra thế?

2\5 là 2 trong 5 lần sinh. Công nhận nản nhưng em vẫn theo tới cùng chứ. Làm đến khi nào ra thì thôi. Dạo này em cũng ít online.:mrgreen:

2\5 là 2 trong 5 lần sinh. Công nhận nản nhưng em vẫn theo tới cùng chứ. Làm đến khi nào ra thì thôi. Dạo này em cũng ít online.:mrgreen:
:hoanho:
Đúng là phải theo đến cùng mới thấy được cái gốc của nó, chứ hộc tốc mở sách giải ra là có đáp án ngay nhưng thế là bỏ gốc theo ngọn. Lần sau gặp tình huống tương tự lại sai như thường.
Nhưng nếu quyết tâm thế thì có thể cho Crazo có muốn bắt đầu để bù một số lỗ hổng không?

:hoanho:
Đúng là phải theo đến cùng mới thấy được cái gốc của nó, chứ hộc tốc mở sách giải ra là có đáp án ngay nhưng thế là bỏ gốc theo ngọn. Lần sau gặp tình huống tương tự lại sai như thường.
Nhưng nếu quyết tâm thế thì có thể cho Crazo có muốn bắt đầu để bù một số lỗ hổng không?

Dĩ nhiên là có rồi ạ. Mà cái này cũng đâu có trong sách giải đâu. Câu này trong đề thi thử đại học trường em. Em cũng chả biết cái đáp án nào đúng. ( Mà anh viết là CRAZO được không, nhìn cho nó cân đối:mrgreen:)

Dĩ nhiên là có rồi ạ. Mà cái này cũng đâu có trong sách giải đâu. Câu này trong đề thi thử đại học trường em. Em cũng chả biết cái đáp án nào đúng. ( Mà anh viết là CRAZO được không, nhìn cho nó cân đối:mrgreen:)
OK, thế thì CRAZO hãy bắt đầu một cách khiêm tốn với bài toán đơn sơ nhất này nhé: Bỏ ra khỏi đầu cái bệnh vớ vẩn đó đi, cái đó thuộc về abc trong sinh học, thực ra vấn đề ở đây là toán xác suất. Vậy tạm thời không đề cập đến bệnh, mà tính xác suất để sinh 2 con:
a. có 1 trai 1 gái
b. 2 trai
c. 2 gái
Tính xong thì nhớ cộng lại xem có thành 100% không nhé.

Em chả biết tính như thế nào cả. Ngu quá:akay:
Coi như em không biết gì về tổ hợp xác suất hết.

Em chả biết tính như thế nào cả. Ngu quá:akay:
Coi như em không biết gì về tổ hợp xác suất hết.
Thì em cứ bắt đầu với việc ở mỗi lần sinh xác suất sinh một bé trai là 0.5, xác suất sinh một bé gái cũng là 0.5.

Đặt tên biến cố:
Gi = con lần thứ i là con gái.
Ti = con lần thứ i là con trai.

- Xét các biến cố sau:
G1G2 (con 1 gái, đứa thứ 2 cũng gái)
G1T2
T1G2
T1T2
Xác xuất của từng biến cố này sẽ là 0.5 x 0.5, vì xác xuất của mỗi lần sinh trong hai lần sinh độc lập nhau.
Qua đó mà xác định được xác xuất cần tính của câu a, b, c lần lượt là 0.5, 0.25, 0.25.

Thì em cứ bắt đầu với việc ở mỗi lần sinh xác suất sinh một bé trai là 0.5, xác suất sinh một bé gái cũng là 0.5.

Đặt tên biến cố:
Gi = con lần thứ i là con gái.
Ti = con lần thứ i là con trai.

- Xét các biến cố sau:
G1G2 (con 1 gái, đứa thứ 2 cũng gái)
G1T2
T1G2
T1T2
Xác xuất của từng biến cố này sẽ là 0.5 x 0.5, vì xác xuất của mỗi lần sinh trong hai lần sinh độc lập nhau.
Qua đó mà xác định được xác xuất cần tính của câu a, b, c lần lượt là 0.5, 0.25, 0.25.

Okie! đã hiểu :mrgreen:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back