Giữ streaking plates trong bao lâu?

Nguyễn Ngọc Lương

Administrator
Staff member
Chào các bạn làm SHPT.
Mình có vấn đề này muốn hỏi. Mình chưa hình thành thói quen làm xong construct nào ổn là trữ luôn vào -80. Mình thường làm streaking plates rồi cất tủ 4C, đợi đến khi mọi thứ OK toàn bộ mới trữ. Mình muốn hỏi tế bào trên dĩa streak có thể sống được trong bao lâu? Nghe mấy người trong lab bảo E.coli thì thường khoảng 1-2 tháng. Mình thấy nếu để khoảng trên 3 tháng thì khi inoculate vào LB broth gần như tế bào chết sạch (12 tiếng mà vẫn chưa thấy môi trường đục).
Cám ơn!

Tôi nghĩ giờ bác phải thay đổi thói quen là tốt nhất. Làm được construct sau khi sequencing xong thì giữ -80oC. Cái này vừa nhanh, cất gọn gàng và bảo quản lâu. Giữ trên đĩa thạch không quá được 2 tháng. Thời gian thực phụ thuộc vào genetic background của chủng VSV, số lần mở đĩa, đĩa có bị đóng nước hay bị khô không. Nói chung rất nhiều yếu tố làm giảm tuổi thọ/ sức sống của chủng ở 4oC. Các kết quả thí nghiệm trên đĩa mới và đĩa cũ có thể khác nhau. Do đó thường mỗi lần phenotype assay thì tôi đều phải làm fresh plate từ glycerol stocks.

Regards,

Chào các bạn làm SHPT.
Mình có vấn đề này muốn hỏi. Mình chưa hình thành thói quen làm xong construct nào ổn là trữ luôn vào -80. Mình thường làm streaking plates rồi cất tủ 4C, đợi đến khi mọi thứ OK toàn bộ mới trữ. Mình muốn hỏi tế bào trên dĩa streak có thể sống được trong bao lâu? Nghe mấy người trong lab bảo E.coli thì thường khoảng 1-2 tháng. Mình thấy nếu để khoảng trên 3 tháng thì khi inoculate vào LB broth gần như tế bào chết sạch (12 tiếng mà vẫn chưa thấy môi trường đục).
Cám ơn!

thường thì giữ được 4-6 tuần, tốt nhất trước khi cất đĩa vào tr lạnh thì nên lấy băng dính hay membran dính mép của đĩa lại...

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back