Nước mắt là máu?

harry

Senior Member
Hôm trc đọc một quyển sách thấy họ nói rằng nước mắt là máu, đại ý họ chỉ nói qua máu đc tuyến lệ "chế biến. gia công" thành nước mắt nên nước mắt có vị mặn.Em thấy kì lạ quá.:oMọi người có thể nói rõ hơn đc không về cơ chế máu tạo nc mắt???
Xin thỉnh giáo các vị tiền bối!:mrgreen:

ôi vạy à?mình cũng thấy lại quá nhỉ
chắc là trong mât có các mạch máu, khi muốn khóc thì nó sẽ lọc máu để cho ra nước mắt với hệ thống lọc như ở thận ý...hix..!!
nhưng rõ ràng con người ta có tuyến lệ mà...và nước mắt là do tuyến lệ tiết ra đấy chứ!!
như thế thì máu không thể là nước mắt được!!!
:o

ôi vạy à?mình cũng thấy lại quá nhỉ
chắc là trong mât có các mạch máu, khi muốn khóc thì nó sẽ lọc máu để cho ra nước mắt với hệ thống lọc như ở thận ý...hix..!!
nhưng rõ ràng con người ta có tuyến lệ mà...và nước mắt là do tuyến lệ tiết ra đấy chứ!!
như thế thì máu không thể là nước mắt được!!!
:o

Nhưng mình đọc trong sách họ nói vậy mà! Thấy lạ nên mình mới hỏi chứ.:mrgreen:

sách nào vậy bạn, nếu là truyện thì chắc người ta thêm thắt cho li kì , còn sách khoa học thì chắc ko bao giờ có quá

sách nào vậy bạn, nếu là truyện thì chắc người ta thêm thắt cho li kì , còn sách khoa học thì chắc ko bao giờ có quá

Uh mình đọc ebook "bộ sách khám phá thế giới khoa học" trong quyển"bí mật cơ thể người" mà của NXB Lao động.Mình xin trích nguyên văn đoạn đó nha:"Bạn có đoán được nước mắt của chúng ta hình thành từ cái gì không? Từ máu.Bạn không ngờ đến phải không? Ở phía trên bên ngoài nhãn cầu của chúng ta có một vật chỉ to bắng ngón tay út- đó là tuyến lệ.Nó cũng giống như một xưởng gia công, gia công chế biến máu thành nước mắt.Như vậy nước mắt của chúng ta tự nhiên có sự tồn tại của muối dù nó chỉ chiếm khoảng 0.6% tổng lượng nước mắt"
Còn bạn nghĩ sao?:mrgreen:

thế thì nó giống ý giải thích của tớ rồi đấy: cái xưởng gia công nhỏ đó cũng giống ngư các nang baoman ở thận ý!!!
nó lọc máu và kết quả là cho ra nước mắt, nước này sẽ thải ra ngoài cơ thể theo tuyến lệ.có tác dụng rửa sạch bụi bẩn trong mắt đi để bảo vệ mắt, đồng thời nó cũng biểu hiện tình cảm của con người nữa đấy!!!:hoanho:

Ờ điều này hơi bất ngờ đấy, tóc trong đông y còn gọi là "huyết dư'.hog biết có liên quan gì đến máu hog nhỉ?

Uh mình đọc ebook "bộ sách khám phá thế giới khoa học" trong quyển"bí mật cơ thể người" mà của NXB Lao động.Mình xin trích nguyên văn đoạn đó nha:"Bạn có đoán được nước mắt của chúng ta hình thành từ cái gì không? Từ máu.Bạn không ngờ đến phải không? Ở phía trên bên ngoài nhãn cầu của chúng ta có một vật chỉ to bắng ngón tay út- đó là tuyến lệ.Nó cũng giống như một xưởng gia công, gia công chế biến máu thành nước mắt.Như vậy nước mắt của chúng ta tự nhiên có sự tồn tại của muối dù nó chỉ chiếm khoảng 0.6% tổng lượng nước mắt"
Còn bạn nghĩ sao?:mrgreen:

thế thì câu "con cái khóc ra nước mắt thì cha mẹ khóc ra máu" hợp lý hơn đấy chứ:mrgreen:
Sách khoa học thì chắc viết đúng nhỉ:mrgreen::mrgreen::mrgreen:

Tất cả các dịch trong cơ thể người được tạo ra từ các tuyến ngoại tiết có chức năng tiết các dịch mà không đổ vào máu. Các dịch này thực chất là dịch ngoại bào,phát sinh do máu thẩm thấu qua nội mô mạch máu, đi nuôi các tế bào để rồi trở về bằng đường bạch huyết hoặc bài tiết ra ngoài qua khe kẽ cuả các tế bào niêm mạc tuyến. Các tế bào này có chức năng tổng hợp 1 số enzym bảo vê
hoặc tiện thể đào thải luôn các sfẩm ra ngoài qua dòng dịch này cho tiện. Như vậy,cả nước bọt,mồ hôi...cũng từ máu thẩm thấu mà ra.ko có j là lạ..:cool:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back