Ứng động sinh trưởng hay không sinh trưởng?

betybong

Senior Member
mọi người ui cho hỏi cái !phản ứng nở hoa là ứng động sinh trưởng hay ko sinh trưởng.trong sgk nói là sinh trưởng nhưng như thế thì ko giải thích được :botay:.ở sgk cũ thì nói là ko sinh trưởng là sao?ai biết chỉ giùm với !!!:please:

bạn phải nêu rõ là hoạt động gì của hoa mới được chứ!!
bạn đọc sgk kĩ sẽ thấy ứng động không sinh trưởng tức là các vận động không liên quan đến sự phân chia hay lớn lên của tế bào mà chỉ liên quan đến sức trương nước mà thôi.
Vậy nếu hoa có sự vận động nhưng đó không phải là sự phân chia thì là không sinh trưởng, còn các hoạt động như nở hoa thì có liên quan đến sự phân chia của các tế bào đấy chứ, nên mình nghĩ đó là ứng động sinh trưởng là đúng đấy bạn ạ.
:???::???:

Nói thật với bạn cái phần ứng động này các thầy trên bộ còn cãi nhau đầy, cứ thầy cô dạy thế nào thì học thế thôi!!!!!!!!!!!!!!!!!

cũng nghe cô bảo ở trên còn đang tranh luận.mình học mà chả hiểu gì cả chán wa.cô bảo là sgk cũ thì mới giải thích được còn theo sách mới thì chịu.trong lúc nó nở cánh hoa có lớn lên đâu mà bảo là ứng động sinh trưởng?chịu thôi!!!:sexy::hum:

:???: mìnhu cũng nghĩ như vậy chưa xét đến việc xếp vào ứng động sinh trưởng hay không sinh trưởng mà nguyên xếp vào ứng động cũng thấy có vấn đề một chút ở cơ chế gây vận động nở hoa. trước tác nhân kích thích đến từ mọi phía là ánh sáng mà tại sao 2 phía của cùng một cơ quan lại có sự sinh trưởng không đều nhau?

Tuần trước trường mình có mời thầy Vũ Văn Vụ về dạy, thầy nói là không đồng ý với cái vụ sinh trưởng hay không sinh trưởng bởi vì bất kì vận động nào của cây cũng đều liên quan đến sự sinh trưởng và phát triển của cây

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back