Thí ngiệm chứng minh vai trò chlorophil

SNOW

Senior Member
bác nào biết thí ngiệm chứng minh vai trò chlorophill ko,chỉ giáo dùm em.(vai trò là chất truyền điện tử trung gian..khiđc chiếu sáng)thanks

Lôi cả đống sách sinh lí thực vật ra, may tìm được trong cuốn bài tập của thầy Hưng cho bà đây:
Cần chuẩn bị:
AH2: CHất khử mạnh( axit arcorbic)
ĐM: Đỏ metyl
Chl: Chlorophil
-Ống nghiệm 1: Cho AH2 và ĐM thì ta thấy có màu đỏ do AH2 là chất kkhử mạnh, ĐM là chất oxi hoá nên không xảy ra phản ứng.
Ống nghiệm 2: ngoài sáng, AH2+ĐM+ Chl có mày xanh lục. Chl đóng vai trò chuyền e trung gian từ AH2 đến Đm làm ĐM mất màu đỏ còn màu của Chl là màu xanh lục.
Ống nghiệm 3: trong tối, AH2+ ĐM+ Chl thì có màu đỏ do trong bóng tối không có ánh sáng kích thích nên Chl ko chuyền được e.
Nguyên văn thí nghiệm trong sách đó, có chỗ mình không hiểu ở ống nghiệm thứ nhất tại sao một chất khử mạnh và một chất oxi hoas mạnh lại ko pứ :-??

Lôi cả đống sách sinh lí thực vật ra, may tìm được trong cuốn bài tập của thầy Hưng cho bà đây:
Cần chuẩn bị:
AH2: CHất khử mạnh( axit arcorbic)
ĐM: Đỏ metyl
Chl: Chlorophil
-Ống nghiệm 1: Cho AH2 và ĐM thì ta thấy có màu đỏ do AH2 là chất kkhử mạnh, ĐM là chất oxi hoá nên không xảy ra phản ứng.
Ống nghiệm 2: ngoài sáng, AH2+ĐM+ Chl có mày xanh lục. Chl đóng vai trò chuyền e trung gian từ AH2 đến Đm làm ĐM mất màu đỏ còn màu của Chl là màu xanh lục.
Ống nghiệm 3: trong tối, AH2+ ĐM+ Chl thì có màu đỏ do trong bóng tối không có ánh sáng kích thích nên Chl ko chuyền được e.
Nguyên văn thí nghiệm trong sách đó, có chỗ mình không hiểu ở ống nghiệm thứ nhất tại sao một chất khử mạnh và một chất oxi hoas mạnh lại ko pứ :-??
tôi cũng ko hiếu.nhưng có lẽ như thế mới thấy đc vai trò impor của chlorophil là truyền điện tử trung gian,ko có hắn,thì Dm ko nhận đc điện tử.

hôm nay hỏi thầy rồi, thầy bảo là một chất oxi hóa mạnh và 1 chất khử mạnh chúng cách nhau nhiều bậc nên cần chất mang e trung gian. Thầy nói hãy tưởng tượng như em đi cầu thang từ trên xuống và em nhảy một phát từ trên xuống í:rose:

ồ nhỉ,thhế mà ko nghĩ ra kém thật,,,,!!!mà cũng ko ngờ nó ghê thế..
năm ngoái thầy Vụ dạy anh mới biêt mà,yên tâm,không kém đâu....nhiều người cũng không biết

Lại 1 người ngớ ngẩn nữa đây .Có phải clorophill là cách gọi tổng quát của nhiều chất truyền điện tử ko. dưới tác dụng của ánh sáng mặt trời thì 1 e của màng lục lạp bị bật ra khỏi quỹ đạo và được truyền qua dãy truyền điện tử , kết quả là tạo một thế năng cao để sinh công ( tức là năng lượng dưới dạng quang năng làm ADP+P tạo thành) cũng giống như từ dưới đất leo thang lên cao rồi nhảy xuống ý.Theo em hiểu là như vậy , có j sai anh chị có thể sửa giúp em được ko!(y)

clorophyl là sắc tố quang hợp là trung tâm phản ứng,,,bất kì loài quang hợp nào cũng fải có nó..nó thu nhận năng lượng trực tiếp hoạc từ các sắc ttố phụ mang tới.chuỗi vận chuyển điện tử ko pải là clorophyl nó còn nhiều hợp chất khac,,,cái này xem sách giáo viên

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back