thiết kế phân xưởng nuôi cấy và sản xuất tảo

Thành viên cũ

Senior Member
thiết kế phân xưởng nuôi cấy và sản xuất t?

Em đang làm đồ án thiết kế phân xưởng nuôi cấy và sản xuất Tảo . năng suất 10 tấn/năm. Hiên tại em chưa có một tài liệu thiết kế nào cả. Vậy em nhờ anh Trần Hoàng Dũng và các bạn giúp cho em một số tài liệu hay trang web nào được không .

! sẵn sàng trợ giúp!
bạn trả lời:
1, Tảo gì: loài?
2,Ở đâu?
3, 10 tấn / năm= 100.000 kg/365 ngày= ?? còn trừ mùa đông???/// diện tích bao nhiêu????

Đầu ra của em ?là 10 tấn/năm.không cần loại tảo,diện tích phải tự thiết kế,không rang buộc mùa vụ,miễn là một năm được 10 tấn.em xin cảm ơn

được ngang như cua ấy
đây: Quy trình trồng tảo
chọn chỗ nước biển trong sạch với mực nước 1-2m
đóng coc(tùy thuộc chất liệu: tre gỗ, sắt) làm hai đầu
sau đó căng dây cước thành giàn cách mặt nước 50 cm tinh cả triều lên xuống nhé
bạn căng cả dọc bãi biển thì bạn có thể thu 1000000 tấn / năm đó
lấy giống tảo trong tự nhiên buộc vào từng đoạn một trên dây cách nhau 20 cm một
rồi bỏ đó chẳng cần chăm sóc nhiều chỉ xem đừng đứt dây là được
khi tảo mọc dài thì thu hái như rau muống ấy lấy về làm thạch tốt lắm đấy. còn thu cả được iod cơ
Nghiêm túc đó đây là quy trình trồng rong câu chỉ vàng một loài tảo macro đủ yêu cầu nhé TANLE

Em xin lỗi lần trước em không nói rõ ràng.Bây giờ em sẻ nói rõ, em sản xuất loại tảo Spyrulina , trong hồ nuôi, giả sử mọi thời tiết trong năm đều xản suất được . Nhiệm vụ của em bây giờ là thiết kế hồ nuôi (diện tích mặt nước, bề sâu của nước, tỷ lệ tảo là bao nhiêu ?). Để năng suât là 10 tấn tảo khô trong một năm. Giúp em với anh Lamvt và các bạn ơi.

1,nêu lại tên chủng tảo mà bạn cần nuôi Spirulina
2, spirulina rùi nhưng loài nào: Spirulina maxima, Spirulina platensis??
thông thường 3 kg khô/ 100m2/ ngằy X 365 ngày= ~~ 1.000 kg=1 tấn/ năm
vậy bạn cần diện tích khoảng 10x100m2= 1.000 m2
thông số thiết kế bể xây dựng thì phải trực tiếp tính toán thôi
thường hình như tôi đã post trong mục nuôi tảo spirulina rùi bạn đọc lại nhé

Cảm ơn anh Lamvt rất nhiều, em sẻ bắt tay vào ngay.Nhưng theo anh ở Việt Nam mình thì nên nuôi loại tảo nào ( spyrulina maxima, spyrulina platennis ) là tốt nhất. Cảm ơn anh.

Tại sao ko phải là spirulina maxima hả anh lamvt? Đây cũng là một loài tảo quan trọng có giá trị dinh dưỡng cao mà. Phải chăng loài maxima này ko thích hợp lăm với khí hậu nuôi trồng ở đây hay sao ạ? Hay chưa có nghiên cứu khảo sát điều kiện nuôi trồng loài tảo này ở nước ta? ?:cry:

tất nhiên là có chứ
bạn xem lại bài nào đó của tôi đi
sẵn sàng share cho các bạn
Maxima hay paltensis thì tôi cũng không hiểu được

tất nhiên là có chứ
bạn xem lại bài nào đó của tôi đi
sẵn sàng share cho các bạn
Maxima hay paltensis thì tôi cũng không hiểu được

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995