Điện thế nghỉ

SNOW

Senior Member
đề quốc gia có câu,tăng tính thấm với Ca2+ ở tb thần kinh làm thay đổi điện thế nghỉ ko?câu trả lời là có làm thay đổi,vậy em mạo muội,ko biêt mình hỏi có đúng ko là,nếu giảm tính thấm thì sao,ảnh hưởng tới điện thế nghỉ ko nhỉ,ai bít,đóng góp ý kiến dùm,:welcome:

Ca++ hay các ion đều không đi qua màng một cách chủ động được, do đó màng duy trì một sự chênh lệch điện thế ở 2 bên màng. Nếu tự dưng Ca dễ thấm hơn qua màng qua các kênh ion thì sẽ dẫn đến thay đổi sự chênh lệch điện thế này (do Ca++ sẽ đi từ chỗ nồng độ cao sang nồng độ thấp)
Bản thân Ca++ thấm không đáng kể nên nếu giảm tính thấm thì chả có gì thay đổi cả.

có thể cho em biét thêm một số ion có khả năng làm thay đổi điện thế như ca2+ đc ko ah

Bạn kiếm cuốn sách Sinh lý và tự tìm hiểu chứ cái này có gì bí mật hay khó hiểu đâu. Ngoài những ion quan trọng nhất (nồng độ cao nhất) đóng vai trò tạo điện thế màng như Cl- (ở bên trong tb, làm phía bên trong âm hơn bên ngoài), Na và K thì có những ion âm khác kích thước lớn hơn cũng đóng vai trò tạo điện thế màng.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back