Chu kì của virus

thayboi8x

Junior Member
Mình đang tìm hiểu về sự phát triển của virus hiv nhưng ko biết sự phát triển của nó trong tế bào lympho t như thế nào ? Ai biết chỉ giúp mình với.càng rõ ràng càng tốt nhất là các gen của virus hiv .chức năng cụ thể của nó như thế nào?. Mình đã đọc bài cua anh hưng nhưng mà chưa thấy hài lòng lắm

Tiện đây các bạn giải thích giúp mình với :
1. Gọi là con virus HIV có gì sai không ?
2. mình đang chuẩn bị giảng bài "sự nhân lên của virus trong TB chủ - SH 10"
Một số loại virus bên ngoài vỏ capsid có thêm lớp vỏ ngoài có bản chất là màng của tế bào chủ (có biến đổi đặc trưng cho từng loại virus). Mình muốn hỏi virus đi ra ngoài tế bào có phải cơ chế xuất bào không(không tính TH virus đục lỗ chui ra). Đợt trước ở trường chưa hỏi thấy cô, nên vào đây cùng mọi người thảo luận. Ai hiểu về vấn đề này thì giải thích giùm mình. Thanks trước

1. Virus kg phải là 1 dạng sống dưới định nghĩa về mặt sinh học => "Con" là 1 từ sai hoàn toàn dùng cho virus.
2. Tùy em còn muốn thảo luận theo mặt nào. Đơn giản nhất và cổ điển nhất là lambda phage của E.coli. Nhưng nếu thảo luận về mặt cơ chế điều khiển (gene điều khiển/cơ chế điều khiển mức độ sinh học phân tử) thì a nghĩ lớp 10 chắc chưa đủ khả năng để hiểu!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back