nhờ giúp protocol về proteomic

HS thì có nhiều vấn đề để làm, chẳng có 1 protcol nào gọi là dùng để nc HS cả, phải là từng công việc cụ thể 1 phụ thuộc đề tài bạn đang làm, từng bước bạn làm mới có protcol chứ, ví dụ tách protein có vài pp tách rồi tinh sạch này nọ...

===> nếu identification of heat shock protein thì chưa thể gọi là làm proteomics, chỉ là Protein Sciences bình thường thôi.

Nghe cách hỏi xin protocol và cách đặt vấn đề, tui đóan là dân Vnese 100% rồi:

- lab nước ngòai kô bao giờ để SV chạy đi hỏi protocol kiểu này cả
- hổng dám vơ đũa cả nắm, nhưng dân Vn ta khóai xài hàng hiệu, hàng độc, gióng cờ khuya trống thật to, do vậy mới đặt chân vô identification of heat shock protein đã vội la to là làm về PROTEOMICS thì chỉ có Vnese ta (bạn là SV làm đề tài, lỗi kô phải của bạn đâu). Proteomics là làm về protein, nhưng làm protein chưa chắc là proteomics.

P/S bạn nên đọc sơ qua 1 số sách hay tài liệu nói về proteomics để hiểu nó là cái gì nhé.

bạn phải thêm thông tin chứ như thế vẫn chưa ai hiểu bạn cần gì. Đối tượng nghiên cứu? hệ máy IEF, 2D? hệ MS? thế tôi mới hỏi bạn ở đâu để biết thêm thông tin. 1 cái protcocol fit từ đầu đến cuối với hoàn cảnh của bạn thì khó lắm. Nếu bạn muốn sưu tầm thì kiếm quyển Current Protocols in Protein Science là có thể lựa chọn được.

Bạn nên xem lại cách đặt vấn đề của bạn tư đầu đến cuối xem coi bạn đang muốn gì cần gì và cách trình bày của bạn?? Protocol của Proteomics tui có hơi bị nhiều đấy, nhưng bạn đang đi xin người ta hay bạn đang ra lệnh cho mọi người phải giúp bạn???

bác thử đặt mình vào địa vị của em bác sẽ hành động như thế nào đấy là chưa nói đến compare về tuổi tác và bằng cấp.

Đã lên mạng là ảo nên không thể đề cập đến tuổi tác và bằng cấp ở đây.

bây giờ muốn confirm lại kết quả, thú thực proteomic là field mới đối với em, nên rất cần các bác giúp đỡ, các bác cho em xin cái protcol nhé

Theo tôi bạn cần xem lại, Proteomics là một lĩnh vực mới và rất rộng vì thế bạn cần protocol cụ thể về vấn đề gì thì mọi người mới giúp được chứ. Một trong các cái này
2D Extractions
2D Gel Electrophoresis
Silver Staining
In-Gel Digestion
Mass Spectrometry
Single Cell Analysis
MALDI-MS Sample Preparation
Microtip Columns
Database Searching

hay tất cả, hay thế nào?

Thật đáng tiếc khi những cuộc tranh cãi thế này làm tốn rất nhiều thời gian. Hy vọng các bác hạ hỏa, tránh để trong thùng rác ngày càng có nhiều bài.

Một người hô to: Tui cần đường.

Người ta đổ trước nhà anh ta 1 xe tải 10 tấn đường.

Anh ta bảo, tui cần có 1 muỗng thôi mà.

Người ta xúc đưa anh ta 1 muỗng.

Anh ta lại bảo tiếp: Tui cần 1 muỗng đưởng cát lọai trắng tinh để uống cafe, sao lại đưa tui đường đen xỉn thế này.

Kết luận câu chuyện: nên bịt lỗ tay với những yêu cầu kiểu này, nếu kô muốn ôm cái bực bội vào người.

Thì bạn đang là một sản phẩm của khoa học giáo dục VN đấy, chất lượng 5 sao đấy.

Trên đời cần có 2 chữ NHẪN để sống: kiên nhẫn làm việc và nhẫn nhục khi đi cầu xin. Không có nó, kô làm người được đâu.

Qua Đức hơn 1 năm là bao nhiêu, 1 năm 1 ngày hay 100 năm???

xin mọi ng đừng phá hỏng topic. Ai muốn tranh luận về vấn đề văn hóa ứng xử hay tính cách thì xin hãy mở topic mới ở mục Linh tinh nhé. Bạn anyong phải nói rõ bạn đang làm với prokaryot hay eurokaryot? hệ thống bạn đang chạy trên những loại máy gì thì tôi mới gửi cho bạn protocol tương ứng được. Tôi cũng làm tương tự như bạn nhưng tập trung vào sinh lý VSV hơn là cấu trúc 1 nhóm protein nhất định.

>Đây là phần Digest protein

Prior to digestion the gel particles were washed by incubation for 2 × 30
min in 100 μL 50% ethanol (v/v). Following removal of the washing
solution by centrifugation, residual water was expelled from the gel
particles by incubation for 5 min in 100% ethanol. The sample plates were
then placed without lid in a laminar flow-bench for 15 min to allow
evaporation of the ethanol. An aliquot of freshly prepared, cooled trypsin
(Roche, recombinant porcine) solution (5 μL, 10 ng/μL, 50 mM NH4HCO3,
pH 7.8) was added to each sample. The sample plates were immediately
placed in a refrigerator and incubated at 4°C for 30 min. Thereafter, an
aliquot of digestion buffer (50 mM NH4HCO3, pH 7.8) was added to each
sample, and the MTPs were placed in a humidified box and incubated for
4 h at 37°C.

> Còn lên đĩa MALDI thì phụ thuộc vào hệ thống máy của bạn, chắc là đã có bộ phận chuyên trách rồi.

> Còn để so sánh các hình ảnh trong phân tích 2D thì mình recommend bạn dùng phần mềm Delta 2D của Decodon
http://www.decodon.com/

Chào các anh chị

Mình cũng là dân công nghệ sinh học nhưng bi jừ lại sơ lỡ bước đi làm dự án. ^^> .
Mình cũng đang làm về một dự án về thiết lập phòng thí nghiệm nghiên cứu proteomic, nhưng lâu ngày kiến thức mình không được cập nhật nên mình muốn nhờ sự tư vấn của các anh.
Mình đang phân vân là nghiên cứu protein bằng SPR (sử dụng thiết bị phân tích tương tác protein)và 2D-DIGE (điện di, phân tích ảnh..)là hai phương pháp khác nhau hay thế nào nhỉ?
Các bác có thể nói rõ các bước trình tự nghiên cứu protein khi sử dụng phương pháp 2D-DIGE như thế nào không a, mình có đọc qua một số tài liệu về proteomic như Proteomics in Practice,.. nhưng vẫn chưa được rõ lắm. Mong các bác chỉ giùm. Rất cảm ơn và sẽ hậu ta sau. :)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back