Tại sao động vật lại phân hóa ra thành động vật biến nhiệt và đông vật hằng nhiệt?

love_har

Junior Member
Tại sao lại thế hả mọi người? Tại sao tuỳ từng con, nó lại hoặc phụ thuộc vào nhiệt độ môi trường, hoặc không phụ thuộc vào nhiệt độ môi trường? Và nhờ cơ quan, chức năng nào của con vật khiến nhiệt độ cơ thể của nó lại như thế? Câu này em đã hỏi GV Sinh học của em, nhưng không có câu trả lời phù hợp. Vậy mong mọi người giảng giải cho em.
P/S: đây là lần đầu tiên em tham gia diễn đàn, có gì sơ suất, nếu bài viết của em post sai chủ đề thì mong mọi người nhắc giùm em để em rút kinh nghiệm.

Tại sao lại thế hả mọi người? Tại sao tuỳ từng con, nó lại hoặc phụ thuộc vào nhiệt độ môi trường, hoặc không phụ thuộc vào nhiệt độ môi trường? Và nhờ cơ quan, chức năng nào của con vật khiến nhiệt độ cơ thể của nó lại như thế? Câu này em đã hỏi GV Sinh học của em, nhưng không có câu trả lời phù hợp. Vậy mong mọi người giảng giải cho em.
P/S: đây là lần đầu tiên em tham gia diễn đàn, có gì sơ suất, nếu bài viết của em post sai chủ đề thì mong mọi người nhắc giùm em để em rút kinh nghiệm.

In biology, a warm-blooded animal species is one whose members maintain thermal homeostasis; that is, they keep their body temperature at a roughly constant level, regardless of the ambient temperature. This involves the ability to cool down or produce more body heat. Warm-blooded animals mainly control their body temperature by regulating their metabolic rates.
Trong sinh học, nhóm động vật máu nóng (hằng nhiệt) là nhóm động vật có khả năng duy trì sư ổn định nhiệt; nghĩa là chúng giữ thân nhiệt của chúng trong trạng thái gần như không đổi, bất chấp nhiệt độ của môi trường bên ngoài. Điều này đòi hỏi khả năng tỏa bớt (làm lạnh) hay sản sinh thêm nhiệt cơ thể. Động vật máu nóng chủ yếu điều hòa thân nhiệt của chúng thông qua việc điều tiết tốc độ trao đổi chất.
Bạn có thể đọc chương Điều hòa thân nhiệt trong sách Philip-Chilton để sáng tỏ hơn về các cơ chế điều hòa thân nhiệt (thần kinh, thể dịch).

Mình xin nói thêm:
Tại sao phải ổn định thân nhiệt? Vì chỉ có ổn định thân nhiệt thì các hoạt động sống của cơ thể mới diễn ra bình thường. Nếu như ở ĐV hằng nhiệt, bản thân cơ thể chúng đã có các cơ chế ổn định thân nhiệt ở mức tốt nhất cho việc diễn ra các hoạt động sống. Thì đối với ĐV biến nhiệt, việc duy trì thân nhiệt lại phải dựa hoàn toàn vào tập tính (ví dụ như phơi nắng, trú đông, ...), điều này cũng đồng nghĩa với việc chúng không có khả năng phân bố rộng như ĐV hằng nhiệt.
Sở dĩ tồn tại Động vật hằng nhiệt và Động vật biến nhiệt là do xu hướng tiến hóa của sinh vật. Theo đó, sinh vật không ngừng hoàn thiện cấu tạo của cơ thể để thích nghi với môi trường hơn. Sự thích nghi này thể hiện ở việc: Khi phải đối mặt với điều kiện sống thay đổi, ĐV hằng nhiệt có khả năng thích nghi (khả năng sống sót) cao hơn so với ĐV biến nhiệt.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back