Đặt câu hỏi sinh học phổ thông vào đây

Cho mình hỏi để nhận biết dd glucozo và saccarozo dùng thuốc thu là NaOH và CuSO4 ko hay thay CUSO4 thành Cu(OH)2 câu này mình đang phân vân có sách thì nói là CuSO4 có sách thì
Cu(OH)2.Sinh học 10đó ko phải Hóa đâu.Giúp đi Hepl me:???::???::cuchuoi::cuchuoi::???:

Học làm chi thi làm ji???
Tú Xuong còn rot huống chi là mình!!!
hihihi đùa tí thui
Đúng là thi ko ăn ot thế mà cay!!!!
huhuhuhu:cry::cry::cry:

Glucozo + Cu(OH)2 ----( OH- )---> dd xanh đậm ,đun nóng cho kết tủa đỏ gạch:
pt : HOCH2-(CHOH)4-CHO + 2 Cu(OH)2 ---( OH- , nhiệt độ )----------> HOCH2-(CHOH)4-COOH +Cu2O ( đỏ gạch) +2H2O
Saccarozo + Cu(OH)2 ----( nhiệt độ phòng )-----> dd xanh thẫm .

Cảm uh Huỳnh nha.!!!!Ui các bác cho ý kiến thêm về cái câu VSV sống trong suối nc nóng i và cả câu phân biệt đấy khó thiệt đó.Em xin cảm uh và hậu tạ hihihihi:buonchuyen::hoanho::hoanho:(y)(y)

Các huynh cho em hỏi cách vẽ đồ thị trong tương tác gen được ko? Thầy em ra cái đề bắt vẽ đồ thị nhưng ko thấy có sách nào bày vẽ đồ thị trong tương tác gen cả. Cứu cứu :divien:

Em có chút thắc mắc mong mọi người giúp đỡ: trong sách giáo khoa lớp 12 Nâng cao. bài 17 phần "Câu hỏi và bài tập" có viết:
Hãy chọn phương án trả lời đúng:
tỉ lệ phân tính 1:1 ở F1 và F2 giống nhau ỏ lai thuận và lai nghịch diễn ra ỏ những phương thức di truyền nào?
A. Di truền liên kiết giới tính.
B. Di truyền tế bào chất.
C. Di truyền tính trạng do gen trên NST thường quy định.
D. ảnh hưởng của giới tính.
Và ở bài 31.phần "Câu hỏi và bài tập trắc nghiệm", bài tập 2 có ghi:
Tỉ lệ phân tính 1:1 ở F1 và F2 diễn ra ở những phương thức di truyền nào?
A. Di truyền của các gen trên NST thường và các gen trong tế bào chất.
B. Di truyền tế bào chất và ảnh hưởng của giới tính.
C. Di truyền liên kết giới tính và ảnh hưởng của giới tính.
D. Di truyền liên kết giới tính và tế bào chất.
Rõ ràng có sự mâu thuẫn giữa hai câu trên, mong mọi người cho em đáp án đúng và giải thích giùm em, em xin cám ơn.
:???::???::ah::divien:

Cho em hỏi trong các yêú tố: hormon, nhân tố di truyền, thức ăn thì yếu tố nào ảnh hưởng đến sinh trưởng và phát triển ở động vật nhất.:please:

em có mấy câu về VSV a:
1.tại sao vi khuẩn có thể sinh trưởng ở những nơi sống rất ko thông thường?
2. Trong các vụ tràn dầu ng ta làm sạch bằng 2 cách :
-Xử lí vật lí (rửa đá bằng tay)
-Xử lí bằng vi sinh vật (đưa phân bón vào để kích thích sự phát triển vi sinh vật)
tại sao sử dụng vsv ưa chuộng hơn?
3.tại sao khi bước vào xưởng chưa rượu vang lại ngửi thấy mùi giấm?
hy vọng sớm được giải đáp! thanks(y)
tôi xin trả lời câu số 2:Theo tôi thì sử dụng vi sinh vật vừa an toàn lại hiệu cao. Các chủng VSV ở đây là các chủng có khả năng phân giải dầu!:???:Chả bik có đúng huk nữa, tại mới học lớp 10 mà.:mrgreen:

Mình ko rõ lắm, chỉ đoán thôi nên có gì các bạn chỉ giáo thêm nha.
1) Vi khuẩn có cấu trúc gen đặc biệt phù hợp với những môi trường sống khắc nghiệt. (vd: vi khuẩn ở suối nước nóng có nhiều cặp Nucleotit G=X hơn A=T)

2) Cách sử dụng VSV ưa chuộng hơn vì cách xử lí vật lí phải tốn nhân công, tốn thời gian,tốn nước, tốn chất tẩy rửa mà còn ô nhiễm môi trường (do chất tẩy rửa), và dầu đó cũng có hại cho sức khoẻ con người( nếu bị dính vào da) ; trong khi đó, sử dụng vi sinh vật ko làm ô nhiễm môi trường, ít tốn nhân công, VSV phân huỷ nhanh chóng dẩu loang và ko ảnh hưởng đến con người. Phân bón còn dư sẽ làm thức ăn cho cá.
KID: ông trả lời (cực kì )^n hay .bái phục bái phục

3.tại sao khi bước vào xưởng chưa rượu vang lại ngửi thấy mùi giấm?
hy vọng sớm được giải đáp! thanks.Mình giải thích câu này nha.
Trong xưởng chứa rượu lại có mùi giấm sở dĩ vì rượu trong xưởng đã bị VK axêtic ôxi hóa rượu thành axit axêtic.Thực ra nói đúng hơn là ôxi hóa êtanol(C2H5OH) thành axitaxêtic đừng nhầm là qúa trình lên mem nha.
VK axetic
Êtanol ===========>axitaxêtic(giấm).
Nó cũng tương tự như câu vì sao rượu bia để lâu ngày lại có mùi chua vàcó váng trắng nhạt dần.Chúc bạn học tốt...

Em có chút thắc mắc mong mọi người giúp đỡ: trong sách giáo khoa lớp 12 Nâng cao. bài 17 phần "Câu hỏi và bài tập" có viết:
Hãy chọn phương án trả lời đúng:
tỉ lệ phân tính 1:1 ở F1 và F2 giống nhau ỏ lai thuận và lai nghịch diễn ra ỏ những phương thức di truyền nào?
A. Di truền liên kiết giới tính.
B. Di truyền tế bào chất.
C. Di truyền tính trạng do gen trên NST thường quy định.
D. ảnh hưởng của giới tính.
Và ở bài 31.phần "Câu hỏi và bài tập trắc nghiệm", bài tập 2 có ghi:
Tỉ lệ phân tính 1:1 ở F1 và F2 diễn ra ở những phương thức di truyền nào?
A. Di truyền của các gen trên NST thường và các gen trong tế bào chất.
B. Di truyền tế bào chất và ảnh hưởng của giới tính.
C. Di truyền liên kết giới tính và ảnh hưởng của giới tính.
D. Di truyền liên kết giới tính và tế bào chất.
Rõ ràng có sự mâu thuẫn giữa hai câu trên, mong mọi người cho em đáp án đúng và giải thích giùm em, em xin cám ơn.
:???::???::ah::divien:
Khác nhau chứ bạn, câu đầu có nhắc đến lai thuận nghịch, câu sau không có nhắc đến lai thuận nghịch. Nhưng mọi người cùng xem câu này xem, rõ ràng câu đầu có đến 2 đáp án đúng, câu C và D (?!)

em đang học lop 10 anh chị giúp em nha em cảm uh
Phân biệt giúp em các thuật ngũ sau:
1.Vận động và di chuyển
2.sinh truong và phát triển
3.sống và chết
:sexy:
4.Vật chất và năng luong:please::welcome::???::???::???:
Giúp em trả lời mấy câu này với.Help me???

chi oi cho em hoi 1 cau . trong tuyen tap olympic sinh hoc co cau hoi sau:" nganh giun dot co he tuan hoan kin .nganh chan khop tien hoa hon nganh giun dot vay theo em nganh chan khop co he tuan hoan kin hay ho ? tai sao?" tuy nhien em kha phan van la cau hoi nay co o 2 de o 2 truong khac nhau va co 2 cach tra loi khac nhau:eek:o de 1 ho chi tra loi la do lop sau bo co he thong ong khi phat trien phan chia den tung te bao ne o su dung he tuan hoan de trao doi khi nen no co he tuan hoan ho . o de 2 ho lai giai thich = cach chia chan khop lam 2 lop do la lop giap xac va lop sau bo roi giai thich tung lop . kha la dai :dance:. vay neu trong bai thi thi em nen tra loi theo cach nao? ( em co hoi co giao nhung co bao chi can tra loi theo de 1. )???????????????????????????????????????:please:
never say never

Cho em hỏi 1 câu với ạ:
chất gì tìm thấy trong khoảng trống giữa thành tế bào và chất nguyên sinh khi tế bào co nguyên sinh:
A- không khí
B- chân không
C- nước
D- dung dịch ưu trương
E- dịch tế bào

Cho em hỏi 1 câu với ạ:
chất gì tìm thấy trong khoảng trống giữa thành tế bào và chất nguyên sinh khi tế bào co nguyên sinh:
A- không khí
B- chân không
C- nước
D- dung dịch ưu trương
E- dịch tế bào

Câu E : dịch tế bào :dance: :dance: :dance:

Cho em hỏi dịch tế bào có phải là dịch không bào không ạ, có phải khi co nguyên sinh như thế thì không bào sẽ bị vỡ ra ạ.

CHo em hỏi: ADN polimeraza di chuyển theo chiều 5' -> 3' . Vậy 5'->3' này là theo chiều của cái gì , mạch mới hay mạch cũ! Em nghĩ nếu theo mạch cũ thì phải theo chiều 3'->5' chứ, bởi vậy mới có 1 đoạn tổng hợp liên tục, 1 đoạn bị gián đoạn chứ!!!:hum:

theo cái não ít đúng của c thì em ấy chỉ gắn được vào 3'OH trên mạch khuôn và tổng hợp theo chiều 5' --> 3' [tức là chiều của mạch mới dc tổng hợp] Vì vậy dù trên mạch nào thì ADN polimerase luôn di chuyển theo chiều 5' --> 3' tương ứng với chiều mạch khuôn là 3' --> 5'

ai thấy em nó sai nói dùm em nó nhá. không nó cứ mê mụi thì tội nghiệp lắm :::(

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back