Quang hợp thực vật

Mình được biết là C4 ccần 36 ATP, CAM cần 39 ATP nhưng không hiểu rõ cơ chế của nó. Các bạn làm ơn giải đáp hộ mình với

Về khoản này có một câu hỏi là ở thực vật C4 quá trình tổng hợp gluco xảy ra tại 2 không gian là tế bào mô giậu và tế abò bao bó mạch, vậy cho em hỏi khi vận chuyên sản phẩm từ tế bào này sang tế bào kia có tiêu tốn ATP không vậy...........

Mình được biết là C4 ccần 36 ATP, CAM cần 39 ATP nhưng không hiểu rõ cơ chế của nó. Các bạn làm ơn giải đáp hộ mình với
Tớ tưỏng là tổng hợp 1 phân tử gluco ở C3 cần 18 ATP chứ trong giai đoạn biến đổi từ APG thành AlPG...........

Tớ tưỏng là tổng hợp 1 phân tử gluco ở C3 cần 18 ATP chứ trong giai đoạn biến đổi từ APG thành AlPG...........
Điều đó chỉ đúng trong chu trình C3 thôi bạn ạ, ở CAM và c4 còn quá trình tiêu dùng ATP ở giai đoạn từ AP thành PEP nữa.

lá cây có màu xanh vì lục lạp hấp thụ chủ yếu tai đỏ(là mạnh nhất)duy chỉ có tia lục là không hấp thụ.cho nên tia màu lục sẽ phản chiếu lại trên mắt chúng ta nên ta nhìn lá cây có màu xanh

lá cây có màu xanh vì lục lạp hấp thụ chủ yếu tai đỏ(là mạnh nhất)duy chỉ có tia lục là không hấp thụ.cho nên tia màu lục sẽ phản chiếu lại trên mắt chúng ta nên ta nhìn lá cây có màu xanh
Lá cây màu đỏ (ví dụ như rau rền đỏ) thì "lục lạp màu gì"?:???:

um,vì sắc tố làm cho lá có màu xanh nằm trong lục lạp.e biết sắc tố nào làm cho lá màu đỏ,và nằm ở đâu ko?

Hình như là nó có trong phức hệ anten trên màng thylakoid phải ko chị? Có phải là caroten ko?

@ bé Gió: Ngoài diệp lục , lá cây còn có các sắc tố phụ khác như carotenoid,xantophin, phycobilin (TV bậc thấp), diệp lục tố a,b... Bình thường lá cây có màu xanh, nhưng khi thành phần các sắc tố phụ nhiều hơn chất diệp lục thì lá cây sẽ biểu hiện ra màu đó.

Điều đó chỉ đúng trong chu trình C3 thôi bạn ạ, ở CAM và c4 còn quá trình tiêu dùng ATP ở giai đoạn từ AP thành PEP nữa.
theo minh tv c4 chi dung hon thuc vat c31 atp khi chuyen APR->PEP thoi
vi vay de tao1 glucozo can2 vong canvil can20ATP
con CAM cung tuong tu
Minh moi tham gia con nhieu thieu xot xin chi giao:dance:(y)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back