Trí nhớ của con người

Diễm Hương

Junior Member
tại sao khi nào con người mất trí thì quên hết người thân ban bè,, kể cả những việc xảy ra với mình.Nhưng ko quên những viết

hix.Cho em đính chính xíu nha.Em gõ nhầm mất rùi..ý em là như vầy:
"tại sao khi nào con người mất trí thì quên hết người thân ban bè,, kể cả những việc xảy ra với mình.Nhưng ko quên chữ viết"

hix.Cho em đính chính xíu nha.Em gõ nhầm mất rùi..ý em là như vầy:
"tại sao khi nào con người mất trí thì quên hết người thân ban bè,, kể cả những việc xảy ra với mình.Nhưng ko quên chữ viết"

Bạn có nhớ rằng bộ não con người có nhiều vùng không? có vùng chuyên về chức năng đọc, có vùng khác lại là viết...nếu bị tổn thương vùng nào thì những chức năng vùng đó bị ảnh hưởng. Đó là lý do tại sao, một số người sau một cú va chạm có thể không thấy được, quên hết nhưng vẫn nói được, viết được đó thôi.

Chỉ nhớ vậy thôi! không chuyên về neurology lắm!

nhưng chẵng lẽ aj bị mất trí cũng ko bị tổn thương vùng gì gì đóa mà làm cho người đó nhớ về chữ viết à..Em ko hiễu cho lắm:cry:

em ko biết gì nhiều, chỉ đoán thế này thôi nhé. Khi người ta bị một va chạm mạnh gì đó thì vùng lưu giữ trí nhớ sẽ bị chấn động-> mất trí nhớ 1 thời gian (có khi vĩnh viễn) nhưng chức năng ngôn ngữ vẫn còn, học vẫn nói dc, đọc, viết dc. Còn người già chắc là vì nơ ron bị lão hoá, các nếp nhăn trên não dần biến mất nên bị giảm trí nhớ và mất trí nhớ.
em có đọc 1 câu chuyện, nói về 1 người phụ nữ giúp việc cho 1 ông cha xứ. ông này có sở thích đọc to những câu kinh bằng tiếng cổ. sau này, bà ấy bị bệnh. Lúc mê sảng, bà đã đọc lên 1 tràng kinh thánh bằng cổ ngữ.
Vậy có kết luận dc chữ viết hay tiếng nói đã ăn sâu vào tiềm thức con người ko?

tại sao khi nào con người mất trí thì quên hết người thân ban bè,, kể cả những việc xảy ra với mình.Nhưng ko quên những viết
Có trường hợp trước khi mất trí nhớ người ta không thể nói được tiếng anh nhưng sau khi mất trí rồi thì quên tiếng mẹ đẻ và nói tiếng anh rất chuẩn.
Đương nhiên đây là trường hợp hi hữu nhưng chứng tỏ rằng, khi mất trí thì chỉ có một vùng não bị tổn thương thôi, chắc là vùng hiểu tiếng nói, hiểu chữ viết ở thuỳ chẩm không bị tổn thương (có nhưng ít).
Có ai xem phim Hàn Quốc thì thấy nhiều kiểu mất trí lắm, phải xét từng trường hợp 1 mới trả lời cụ thể được!(y)

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back