Có 2 câu hỏi mong được các anh chị giải đáp !

jonny_dung1987

Junior Member
Lật lại các vấn đề căn bản, em có 3 câu hỏi mong được giải đáp .
câu 1 : Có quá trình tái bản DNA xảy ra ở TBC của tb eukaryot ko? Nếu có thì cho em 1 ví dụ.
câu 2 : TB Eukaryot có plasmid hay không ? Nếu có cũng cho em ví dụ nhé.
câu 3 : Theo em được biết thì ở VK chỉ có 1 loại ADN pol, vậy tại sao nó có thể nhận biết được promoter của nhiều loại gen khác nhau ?

Cám ơn các anh chị.

chậc, mấy vấn đề này coi vậy mà khó trả lời đấy. :???: phải lục lọi sách vở thôi.

Tế bào eukaryotae có DNA ở tế bào chất, chứa trong các bào quan như ty thể và lạp thể (chỉ có ở thực vật).

Lật lại các vấn đề căn bản, em có 3 câu hỏi mong được giải đáp .
câu 1 : Có quá trình tái bản DNA xảy ra ở TBC của tb eukaryot ko? Nếu có thì cho em 1 ví dụ.

Có! Ví dụ là sự tái bản DNA trong ty thể (mitochondrium) và lạp thể (plastid).

câu 2 : TB Eukaryot có plasmid hay không ? Nếu có cũng cho em ví dụ nhé.

Có! DNA trong ty thể và lạp thể chính là plasmid.

câu 3 : Theo em được biết thì ở VK chỉ có 1 loại ADN pol, vậy tại sao nó có thể nhận biết được promoter của nhiều loại gen khác nhau ?

Còn tui thì nghe đồn là vi khuẩn có nhiều loại DNA polymerase lắm. Mà DNA polymerase thì cũng chẳng cần nhận biết promoter làm gì.
Vi khuẩn chỉ có 1 loại RNA polymerase. Bạn xem sách SINH HỌC PHÂN TỬ của Hồ Huỳnh Thùy Dương hoặc các sách giáo khoa SHPT khác đều có trình bày rõ làm sao nó nhận biết promoter.

Tế bào eukaryotae có DNA ở tế bào chất, chứa trong các bào quan như ty thể và lạp thể (chỉ có ở thực vật).

Có! Ví dụ là sự tái bản DNA trong ty thể (mitochondrium) và lạp thể (plastid).

Có! DNA trong ty thể và lạp thể chính là plasmid.

Còn tui thì nghe đồn là vi khuẩn có nhiều loại DNA polymerase lắm. Mà DNA polymerase thì cũng chẳng cần nhận biết promoter làm gì.
Vi khuẩn chỉ có 1 loại RNA polymerase. Bạn xem sách SINH HỌC PHÂN TỬ của Hồ Huỳnh Thùy Dương hoặc các sách giáo khoa SHPT khác đều có trình bày rõ làm sao nó nhận biết promoter.

cám ơn câu trả lời của anh ạ.

Bạn Nguyễn Đôn thử xem lại xem, bạn đã đúng khi nói về DNA ở ti thể và lạp thể nhưng gọi nó là Plasmid thi nghe không ổn.

Bạn Nguyễn Đôn thử xem lại xem, bạn đã đúng khi nói về DNA ở ti thể và lạp thể nhưng gọi nó là Plasmid thi nghe không ổn.

Cám ơn bạn traodoi. Đúng là phải cần xem lại!

DNA ở ty thể và lạp thể được coi là độc lập với DNA bộ gene, hay DNA nhiễm sắc thể, của tế bào thực vật, đồng thời chúng cũng nhân bản độc lập với DNA nhiễm sắc thể nên (theo định nghĩa) thì có thể xem là plasmid.

Nhưng nhiều người lại cho rằng DNA của ty thể và lạp thể cũng là DNA nhiễm sắc thể (của ty thể và lạp thể, vì hai thể này hình thành trong quá trình tiến hoá sự nội cộng sinh của vi khuẩn trong eukaryotae). Do đó DNA ty thể và lạp thể không thể được xem là plasmid.

Nếu xem DNA ty thể và lạp thể không phải là plasmid thì tế bào eukaryotae vẫn có những thứ khác là plasmid như một số plasmid ở tế bào nấm men và một số plasmid trong ty thể thực vật.

Ai biết ví dụ nào khác thì xin chỉ giúp!

Cám ơn các anh chị.

câu 3 sửa DNA pol => RNA pol

câu trả lời là các sigma factor và các transcription factor khác.

Tế bào nhân chuẩn có plasmit hiện nay chỉ xuất hiện ở một số loài nấm men thôi.

Oxford Dictionary of Biochemistry and Molecular Biology :"Plasmid strictly any extrachromosomal genetic element; however, mitochondrial and chloroplast DNA, yeast killer, and
other cases are commonly excluded, hence the term plasmid
generally refers to an extrachromosomal covalently continuous
double-stranded DNA molecule that occurs in bacteria
and (rarely) other microorganisms. Natural plasmids vary
from =5 kb to over 90 kb in size..."

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa