Giảng giúp em cái này với

Huỳnh Chí Quân

Junior Member
Em đang học Trao Đổi Khoáng Và Nitơ ở thực vật. Đang hiểu ngon thì cô giảng cái "cơ chế bám hút trao đổi" thì hết hiểu luôn:cry:. Ai có thể giảng lại cho em hiểu không. Hay là có hình nào minh hoạ không. Em cảm ơn nhiều.

Có thể hiểu như thế này:
Cơ chế hút khoáng bị động. Theo cơ chế này rễ cây có thể hút các chất khoáng bằng các cơ chế mang tính chất thụ động dựa theo quá trình khuếch tán và thẩm thấu, quá trình hút bám trao đổi. Đây là quá trình mang tính chất vật lý đơn thuần. Đặc trư­ng của cơ chế hút khoáng bị động là : - Quá trình xâm nhập chất khoáng không cần cung cấp năng lượng, không liên quan đến trao đổi chất và không có tính chọn lọc. - Phụ thuộc vào sự chênh lệch nồng độ ion trong và ngoài tế bào (gradient nồng độ) và hướng vận chuyển theo gradient nồng độ. - Chỉ vận chuyển các chất có thể hòa tan và có tính thấm đối với màng. Nếu em vẫn chưa hiểu, tôi có thể giúp tiếp

À là thế nè.
Các Ion khoáng được hạt keo đất giữ trên bề mặt nên muốn hấp thụ ở rễ thì phải giải phóng nó ra ngoài dung dịch đất. Phải xảy ra sự trao đổi Ion giữa bề mặt hạt keo với dung dịch đất theo nguyên tắc đương lượng về điện tích.
Hoạt động hô hấp của rễ thải ra môi truywowngf đất là CO2, CO2 phản ứng với nước tạo 2 ion là HCO3(-) và H+. 2 Ion này trao đổi với các ipon dương và aam trên bề mặt keo đất. Lúc đó dung dịch đất mới có Ion mà trao đổi với rễ chứ.:hoanho:

Em đang học Trao Đổi Khoáng Và Nitơ ở thực vật. Đang hiểu ngon thì cô giảng cái "cơ chế bám hút trao đổi" thì hết hiểu luôn:cry:. Ai có thể giảng lại cho em hiểu không. Hay là có hình nào minh hoạ không. Em cảm ơn nhiều.

em xem thu cai nay nhe !

Attachments

• 370103.rar
    636.8 KB · Views: 416
Cám ơn sự giúp đỡ của mấy anh. :)
Sắp làm bài kt rồi mà chưa hỉu cái này chắc chết, Nhở mấy anh giúp mới hỉu. Thanks

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back