Anthocyanin

phamhongquan

Junior Member
mọi người cho tớ hỏi về anthocyanyl có tính chất như thế nào? tách chiết ra làm sao ?giúp tớ với nhé:please:

tớ cũng đã vào nhưng kết quả không khả quan lắm.
cam ơn bạn nha. bạn có thể chỉ cho tớ cụ thể hơn không:roll:

mọi người cho tớ hỏi về anthocyanyl có tính chất như thế nào? tách chiết ra làm sao ?giúp tớ với nhé:please:
Antoxianin là 1 loại sắc tố của thực vật nó thuộc nhóm sắc tố thứ 2. Để có thể chiết tách được sắc tố này thì bạn tiến hành phương pháp chiết tách dịp lục là ok
Kòn 1 1 thí nghiệm kóa liên quan tới vấn đề này nữa là : chứng minh là diệp lục vẫn tồn tại trong các lá cây kiểng có màu đỏ . trong trường hợp này do hàm lượng antoxianin chiếm quá cao nên át đi màu xanh của diệp lục, chỉ cần bỏ lá này vào 1 cốc nước , đun sôi lên >>> sắc tố này tách ra khỏi lá , lá chỉ còn lại màu xanh , nước trong cốc có màu đỏ . Trường hợp này bạn cũng dễ thấy khi nấu canh rau dền .

cám ơn bạn rất nhiều. cho mình hỏi thêm là anthocyanin co nhiều trong hoa quả đúng không. ví dụ như bắp cải đỏ, táo đỏ, vỏ nho.... vậy trong vỏ cam, vỏ thanh long , vỏ chanh leo có không nhỉ. giup minh vơi nhé.

anthocyanin

Tách chiết bằng cách sau:cân 20g làm lạnh ở -15 độ sau đó nghiền nhỏ phá vỡ cấu trúc tế bào, tiếp đến dùng dung môi nước/ethanol tỉ lệ 1:1 ở nhiệt độ 29 độ trong 54 phút...tùy loại thôi nghe đây dùng cho vỏ nho, dâu ta,tía tô..còn loại Quân tính nghiên cứu chưa biết, tìm thông số tối ưu cho nó đi,cố tìm tài liệu đi rùi làm đề tài cùng Giáo! Mai lên lớp hỏi Giáo nói cho nghe.hi hi:buonchuyen:

Tách chiết bằng cách sau:cân 20g làm lạnh ở -15 độ sau đó nghiền nhỏ phá vỡ cấu trúc tế bào, tiếp đến dùng dung môi nước/ethanol tỉ lệ 1:1 ở nhiệt độ 29 độ trong 54 phút...tùy loại thôi nghe đây dùng cho vỏ nho, dâu ta,tía tô..còn loại Quân tính nghiên cứu chưa biết, tìm thông số tối ưu cho nó đi,cố tìm tài liệu đi rùi làm đề tài cùng Giáo! Mai lên lớp hỏi Giáo nói cho nghe.hi hi:buonchuyen:
Chao ban!
minh cug dag lam de tai ve van de nay, nhung minh khong biet quy trinh chiet anthocyanin nhu the nao tu qua dâu ta, bắp cải đỏ... the nao. ban co the giup minh ko? Khi chiet dc anthocyanin thi lam cach nao de luu tru de su dung trong thuc pham
Giup minh nha cam on nhiu nhu!
:cry:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,651
55,785
Latest member
bigbossm5
Back