Giúp trả lời hộ câu hỏi này tí

nguyen huu trong

Junior Member
Mấy anh chị ơi,em mới học lớp 9,về di truyền có câu hỏi vì sao thế hệ F2 lại có 3 hoa đỏ:1 hoa trắng khi lai tạo hoa đỏ (cái) & hoa trắng (đực) trong thí nghiệm của Menden.
Anh chị giải thích rõ giúp em (nếu có thể đừng dùng kí tự AA & aa)
Nhớ để lại nick cho em trao đổi thêm nhiều vấn đề nữa

Nhớ lại xem nào.
hình như lớp 9 có học cái này.
Cái đó là do sự phân li và tổ hợp tự do của các giao tử mà. Em mở lại sách lớp 9 ra đi, xem quy luật phân li của menđen ấy.

YM: lethan_biodt

vì đó là kiểu gen của đời F1 ở trạng thái dị hợp em ạ! và gen A qui định tính trạng hoa đỏ trôi hoàn toàn với tính trạng hoa trắng (a),
nên khi giảm phân sẽ có 2 loại giao tử là A và A, khi tổ hợp lai sẽ có 1AA: 2Aa:1aa. vì A trội so với a như nói ở trên và theo qui ước ta sẽ được kết quả là 3 đỏ : 1 trắng
em nên dùng kí hiệu đó vì nó giúp ta rất thuận hợi trong kí hiệu và diễn đạt. nếu em có thắc thì liên lạc tại nic của chị là myxuongrong357

chi Lan oi chi giai thich cho em voi , tại sao có cái bà tây da trắng , chồng cũng da trắng, sinh đôi, thì 1 đưa nó có kiểu hình là da đen, đứa khác nó lại da trắng ?????:hoanho:

chi Lan oi chi giai thich cho em voi , tại sao có cái bà tây da trắng , chồng cũng da trắng, sinh đôi, thì 1 đưa nó có kiểu hình là da đen, đứa khác nó lại da trắng ?????:hoanho:

Em Đức Dũng hả........:hum:!, chị nghĩ là kiểu gen của bố mẹ cũng ở trạng thái dị hợp đó, tức là có gen lăn tiềm ẩn. ví dụ nhé:
bố mẹ có kiểu gen là Aa, trong quá trình hình thành giao tử có loại giao tử mang gen A, và có loại mang gen a,. khi giao tử đi vào quá trình thụ tinh thì hợp tử sẽ có các kiểu gen: đồng hợp tử trội, đồng hợp tử lặn, dị hợp tử. cái chỗ đồng hợp tử lặn đó là cái biểu hiện khác biệt. do đời ông bà truyền cho bố mẹ, gen qui định tính trạng da đen đi vào hợp tử và nằm đó không biểu hiện do da trắng là tính trang trội so với da đen. chỉ khi da đen ở trạng thái đồng hợp mới có thể biểu hiên ra kiểu hình. vì thế các con sinh ra mới vậy, xác suất sinh con da trắng với cặp vợ chồng này là 75%, còn da đen là 25%.
Thôi "em" Đức Dũng cần gì phải giấu tài làm gì, muốn thử người ta thì cứ nói ra, là học viên cao học làm gì phải khiêm tốn quá đáng như thế. :oops:

Mấy anh chị ơi,em mới học lớp 9,về di truyền có câu hỏi vì sao thế hệ F2 lại có 3 hoa đỏ:1 hoa trắng khi lai tạo hoa đỏ (cái) & hoa trắng (đực) trong thí nghiệm của Menden.
Anh chị giải thích rõ giúp em (nếu có thể đừng dùng kí tự AA & aa)
Nhớ để lại nick cho em trao đổi thêm nhiều vấn đề nữa

Chắc là em học bị mất căn bản đúng không?(nên không hiểu cái AA và aa là cái quái gi...?!?)
do cặp gen quy định tính trạng nằm trên một cặp nst(theo Mendel),nên kí hiệu là AA(hay aa với trắng).Khi giảm phân thì giao tử chỉ chứa 1nst thôi.rồi trong thụ tinh những giao tử đó tổ hợp lại.theo cái sơ đồ thì...

(trong này R như A và w như a)
Em xem sơ đồ lai trong sách rõ ràng hơn,nếu không kí hiệu thì càng khó hiểu hơn đó.

Giải thích nhé!!!
Trong phép lai hai cây hoa đỏ bà hoa trắng thuần chủng ở Men-đen thì F1 cho ra hoa đỏ(tính trạng trội) còn tỷ lệ kiểu hình phân ly ở F2 là 3:1

Tất cả những cái này là do các gen nó qui định bạn ạ!
Nếu không muốn dùng AA và aa thì giải thích làm sao được đây nhỉ?

Nhớ đọc lại sách giái khoa, nhiều lần rồi sẽ hiểu ngay thôi mà ( bạn rất giống mình hồi xưa đó)
Chúc bạn thành công nhé!
Y! temberature

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back