Clone các vector biểu hiện kiểu kit TOPO

Nguyễn Ngọc Lương

Administrator
Staff member
Chào mọi người!
Xin hỏi các vector biểu hiện ở các host khác nhau bằng kit Topo, thường ở dạng mở vòng sẵn có xử lý trước để gắn Topo, bây giờ mình không có kit đi kèm nó, nhưng có kit Topo của vector biểu hiện ở một host khác thì xài có Ok không nhỉ? Cám ơn!

Chào mọi người!
Xin hỏi các vector biểu hiện ở các host khác nhau bằng kit Topo, thường ở dạng mở vòng sẵn có xử lý trước để gắn Topo, bây giờ mình không có kit đi kèm nó, nhưng có kit Topo của vector biểu hiện ở một host khác thì xài có Ok không nhỉ? Cám ơn!

Theo em hiểu thì các bộ kit nhân dòng và biểu hiện TOPO của Invitrogen đều dùng chung một cơ chế là gỡ topoisomerase ra khỏi vector dạng mở vòng. Tất cả các bộ kit TOPO đều có chung dung dịch muối cho phản ứng TOPO nên có thể xài chung cho nhau được.

Em chưa từng "chơi trò" trao đổi giữa hai bộ kit vector biểu hiện nhưng em đã từng chơi trò này với hai bộ kit vector TOPO nhân dòng. Kết quả tốt y như xài kit của nó cho chính nó, nên em nghĩ hai bộ kit TOPO mà anh có chắc cũng xài cho nhau được.

Cứ làm thử đại là biết liền à! (khe khe, nhưng mà hơi xót tiền một tí :mrgreen:). Chúc bác thành công!

Chào mọi người!

Hoàn toàn có thể được. Thành phần phản ứng chỉ gồm vector, DNA, H2O và dung dịch muối (NaCl và MgCl2). Thường thì với kit invitrogen salt solution giống nhau cho các loại kit TOPO khác nhau. Nếu bác dùng của 2 hãng khác nhau thì check xem nồng độ giống nhau không để dùng. Không thì tự pha vì cũng đơn giản.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back