Methods in Molecualar Biology series

deepredabc

Senior Member
Share với các bác bộ sưu tập Methods in Molecular Biology. Vẫn còn nhiều volume bị thiếu, nếu bác nào có thì add vào cho đủ bộ.

(Do không có thời gian nên mình không thể add mô tả đầy đủ các quyển sách, nếu muốn các bác có thể tham khảo ở blog của em
http://vietlonton.blogspot.com/) Các link nằm trong Rapidshare folder
Có một số Vol mới (2006-2008) em sẽ add vào sau
Chúc mọi người một tuần hiệu quả

Download

MMB Vol 1- 200
Briefly:
MMB.Vol1.Proteins.rar
MMB.Vol2.Nucleic_Acids.rar
MMB.Vol3.New_Protein_Techniques.rar
MMB.Vol4.New_Nucleic_Acid_Techniques.rar
MMB.Vol5.Animal_Cell_Culture_1st_Edition.rar
MMB.Vol6.Plant_Cell_and_Tissue_Culture.rar
MMB.Vol7.Gene_Transfer_And_Expression_Protocols.rar
MMB.Vol8.Practical_Molecular_Virology.rar
MMB.Vol9.Protocols_in_Human_Molecular_Genetics.rar
MMB.Vol10.ImmunoChemical_Protocols.rar
......
MMB.Vol.191-Telomeres and Telomerase Methods and Protocols-Methods in Mol Biol Vol 191
MMB.Vol.192-PCR Cloning Protocols-Methods in Mol Biol Vol 192
MMB.Vol.193-RT-PCR Protocols - Methods in Mol Biol Vol 193
MMB.Vol.194-Posttranslational Modifications of Proteins, Tools for Functional Proteomics-Methods in Mol Biol Vol 194
MMB.Vol.195-Quantitative Trait Loci Methods and Protocols-Methods in Mol Biol Vol 195
MMB.Vol.196-Oxidants and Antioxidants, Ultrastructure and Molecular Biology Protocols-Methods in Mol Biol Vol 196
MMB.Vol.197-Mitochondrial DNA-Methods in Mol Biol Vol 197.pdf 198-Neural Stem Cells Methods and Protocols-Methods in Mol Biol Vol 198
MMB.Vol.199-Liposome Methods and Protocols-Methods in Mol Biol Vol 199
MMB.Vol.200-DNA Methylation Protocols-Methods in Mol Biol Vol 200

ơ em mới học PT đọc cái này được không, nhìn phức tạp quá nhỉ, nếu có thể anh có thể viết vài dòng giới thiệu giúp em và những bạn khác chưa biết được cập nhật thêm thông tin được không ạ

Chào bạn. Mình không biết bạn làm về sinh học phân tử nhưng theo hướng gì. Mình tuy không làm nhiều về sinh học phân tử, nhưng rất thích đọc sách về sinh học phân tử. Trong các series books này, bạn có thể chọn một hoặc vài quyển để đọc, nhưng quyển sách này viết rất kĩ về phương pháp tiến hành thí nghiệm và nguyên tắc thực hiện. Tuy nhiên, bạn phải có sẵn một số kiến thức cơ bản về sinh học phân tử (VD trong các quyển Molecular Biology, hay Gene VIII, hay Molecular Biology of the Gene, hoặc The Cell (Lewin)) thì đọc các quyển sách này sẽ đỡ vất vả hơn (cái này mình thấy thế thôi).
Một nhược điểm của các quyển sách này là nội dung của nó không phù hợp lắm với cơ sở vật chất của các PTN ở Việt Nam (không phải PTN nào cũng đủ hóa chất và thiết bị để làm). Tuy nhiên, nếu bạn có thời gian rảnh, bạn có thể sưu tầm vài quyển đọc về lĩnh vực của mình (hiện có trên 400 quyển), có sẽ bạn có thêm một số ý tưởng cho thí nghiệm của mình
Hehe, nếu có bạn nào đã đọc nhiều rồi thì có thể cho ý kiến thêm, mình chỉ biết được đến đó, vì cho dù có nhiều sách thế, nhưng mình cũng chưa bao giờ đọc trọn vẹn một quyển cả.
Chúc bạn vui và làm việc hiệu quả

Một nhược điểm của các quyển sách này là nội dung của nó không phù hợp lắm với cơ sở vật chất của các PTN ở Việt Nam (không phải PTN nào cũng đủ hóa chất và thiết bị để làm).

Bác làm ở đâu mà nêu nhận xét này thế :D. Với cơ sở vật chất của Việt Nam thì áp dụng được nhiều cuốn trong bộ này lắm. Ai làm thực nghiệm thì nên đọc.

Bộ này cũng như nhiều bộ khác của Humana press không dành cho học sinh phổ thông.

[FONT=&quot]Hehe
Chào bác Hưng. Bác hiểu hơi lệch ý của em. Em đồng ý với bác là series sách này rất phù hợp cho người làm thực nghiệm. Như em đã có nói “những quyển sách này viết rất kĩ về phương pháp tiến hành thí nghiệm và nguyên tắc thực hiện”. [/FONT][FONT=&quot]Đồng thời mỗi người thì chỉ cần đọc một vài quyển cần thiết thôi, chứ đâu có thể dùng hết được. Với lại em thiết nghĩ, lợi ích và hiểu quả của quyển sách phụ thuộc vào người đọc thôi.
[/FONT][FONT=&quot]Tuy nhiên, theo em được biết, hiện ở VN, các phòng thí nghiệm sinh học phân tử có khả năng thực hiện được các protocol ở trên không nhiều, khoảng trên dưới 15 PTN ở phía Nam và phía Bắc, chủ yếu là nằm ở trường ĐH và các Viện và bệnh viện lớn (những cơ sở này không nhiều, và thiết bị không đồng bộ). Các công ty thì cũng có, nhưng phần lớn họ xài các kit đã có sẵn, chẳng cần đến protocol làm gì.
[/FONT][FONT=&quot]Đó là chưa kể các thí nghiệm trên được thiết lập trên một dàn hóa chất xịn, nên để đạt được kết quả như thế cũng là một vấn đề (chưa kể hiện này VNĐ đang chơi vơi so với ngoại tệ). Em không nói các PTN ở VN không thể thử hiện được các thí nghiệm đấy, tuy nghiên cần có sự điều chỉnh về điều kiện thực hiện (cái này đòi hỏi có kinh nghiệm nhiều một tí :D).
[/FONT][FONT=&quot]Nhiều khi việc đọc các protocol đấy không hiệu quả bằng việc tham khảo internet (chỉ cần xài google với một số từ khóa đơn giản), mình đã có thể tìm được một protocol tốt rồi, mà lại có nhiều option cho hóa chất. Một cách khác là đọc các bài báo chuyên ngành có liên quan để thiết lập các qui trình với các dụng cụ và thiết bị sẵn có.
[/FONT][FONT=&quot]Một ví dụ nhé, ở quyển “PCR Mutation Detection Protocols”, ngoài kĩ thuật cơ bản là PCR và một số thông tin về các thông số của phản ứng và thành phần phản ứng, thì phần còn lại không thể thực hiện được ở một số PTN SHPT ở VN (VD như FISH hay bloting, dùng đánh dấu phóng xạ). Việc đi mượn thiết bị cũng có đủ nhiêu khê :D. Tuy nhiên, mình thấy quyển này hay, có thể đọc được vì hầu hết là kiến thức cơ bản. Một VD khác là flow cytometry cũng là một kĩ thuật cơ bản trong SHPT, nhưng hổng có cái máy thì cũng bó chiếu, có máy nhưng không có tiền mua hóa chất hay kháng thể thì cũng thua, mặc dù em thấy quyển đấy cũng hay, hehe.
[/FONT][FONT=&quot]Đấy là chưa kể nếu làm sinh học PT trên ĐV và TB ĐV, có cả khối chuyện để nói, hehe. Với lại cách viết của nhiều quyển cực kì nhập nhằng và khó hiểu (em thấy thế :D). Nên em thấy rằng việc đọc các quyển sách này chỉ dừng lại ở việc đọc chay, chưa được thực nghiệm nhiều.
[/FONT] Vì thế em vẫn không đánh giá cao ý nghĩa của series book này cho nghiên cứu ở VN hiện nay. Hy vọng khoảng 5-7 năm nữa là ngắn nhất, bộ sách này sẽ phát huy tác dụng.
Em nghĩ chỉ khoảng trên dưới 10 quyển sách trong hơn 400 quyển trong series này là có thể dùng được, VD như … Methods in Molecular Biology - Volume 258 - Gene Expression Profiling, Methods in Molecular Biology - Basic DNA N RNA Protocols, Methods In Molecular Biology - PCR Cloning Protocols, v…v.
[FONT=&quot]Các quyển trên cũng chỉ đọc đến vài chapter, xong thì em cũng đã bể đầu :D.
[/FONT] Túm lại
Nếu bác đã có một số ý tưởng về bộ sách này, bác có thể recommend cho bạn KPL một số trong series đấy. Em cũng thấy một số sách hay nhưng có lẽ không phù hợp để giới thiệu :D
<o:p> </o:p>
Hì hì, rất hân hạnh được làm quen với bác.
[FONT=&quot]Chúc bác vui vẻ.[/FONT]

[FONT=&quot]Hehe
Chào bác Hưng. Bác hiểu hơi lệch ý của em. Em đồng ý với bác là series sách này rất phù hợp cho người làm thực nghiệm. Như em đã có nói “những quyển sách này viết rất kĩ về phương pháp tiến hành thí nghiệm và nguyên tắc thực hiện”. [/FONT][FONT=&quot]Đồng thời mỗi người thì chỉ cần đọc một vài quyển cần thiết thôi, chứ đâu có thể dùng hết được. Với lại em thiết nghĩ, lợi ích và hiểu quả của quyển sách phụ thuộc vào người đọc thôi.[/FONT]

Đồng ý hoàn toàn.

[FONT=&quot]Tuy nhiên, theo em được biết, hiện ở VN, các phòng thí nghiệm sinh học phân tử có khả năng thực hiện được các protocol ở trên không nhiều, khoảng trên dưới 15 PTN ở phía Nam và phía Bắc, chủ yếu là nằm ở trường ĐH và các Viện và bệnh viện lớn (những cơ sở này không nhiều, và thiết bị không đồng bộ). Các công ty thì cũng có, nhưng phần lớn họ xài các kit đã có sẵn, chẳng cần đến protocol làm gì.[/FONT]

Nói gộp tất cả lại thì khó. Nhưng nói chung những kỹ thuật sinh học phân tử cơ bản thì VN hầu hết các nơi đều có thể làm được. Genomics, proteomics, mAb thì VN cũng đều có nơi làm đến và có một số kết quả bước đầu rồi. Theo tôi thấy chỉ có mảng về tế bào động vật thì VN mình chưa đủ điều kiện để triển khai cho tốt thôi (mặc dù cũng đã thành lập phòng thí nghiệm trọng điểm).

[FONT=&quot]Đó là chưa kể các thí nghiệm trên được thiết lập trên một dàn hóa chất xịn, nên để đạt được kết quả như thế cũng là một vấn đề (chưa kể hiện này VNĐ đang chơi vơi so với ngoại tệ). Em không nói các PTN ở VN không thể thử hiện được các thí nghiệm đấy, tuy nghiên cần có sự điều chỉnh về điều kiện thực hiện (cái này đòi hỏi có kinh nghiệm nhiều một tí :D). [/FONT]

Nói chung về sinh học phân tử áp dụng trong vi sinh thì các sếp ở VN đều có kinh nghiệm rất tốt, hiện cũng rất nhiều dự án cũng như đầu tư của Chính Phủ. Quan trọng là cơ chế và cách thức sử dụng thôi, không phải nghèo đói gì cả đâu.

[FONT=&quot]Nhiều khi việc đọc các protocol đấy không hiệu quả bằng việc tham khảo internet (chỉ cần xài google với một số từ khóa đơn giản), mình đã có thể tìm được một protocol tốt rồi, mà lại có nhiều option cho hóa chất. Một cách khác là đọc các bài báo chuyên ngành có liên quan để thiết lập các qui trình với các dụng cụ và thiết bị sẵn có.[/FONT]

Tất nhiên sách là nguồn tham khảo chính và đủ độ tin cậy. Các cách khác cũng nên áp dụng nhưng chỉ khi mình có một trình độ nhất định đủ để xem xét những thứ chợt nghe thấy hay search trên internet là đúng hay sai.

[FONT=&quot]Một ví dụ nhé, ở quyển “PCR Mutation Detection Protocols”, ngoài kĩ thuật cơ bản là PCR và một số thông tin về các thông số của phản ứng và thành phần phản ứng, thì phần còn lại không thể thực hiện được ở một số PTN SHPT ở VN (VD như FISH hay bloting, dùng đánh dấu phóng xạ). Việc đi mượn thiết bị cũng có đủ nhiêu khê :D. Tuy nhiên, mình thấy quyển này hay, có thể đọc được vì hầu hết là kiến thức cơ bản. Một VD khác là flow cytometry cũng là một kĩ thuật cơ bản trong SHPT, nhưng hổng có cái máy thì cũng bó chiếu, có máy nhưng không có tiền mua hóa chất hay kháng thể thì cũng thua, mặc dù em thấy quyển đấy cũng hay, hehe.[/FONT]

Mình có cảm tưởng bạn hiện không ở VN thì phải. Những cái bạn nêu ra như FISH, bloting hay đánh dấu phóng xạ VN đều có nơi làm được cả, nếu không nhầm thì cả 3 kỹ thuật này VN đã làm từ trước năm 2000. Những kỹ thuật như RIA (radio immuno assay) hay radio-immuno therapy for cancer treatment cũng đã có nơi tiến hành. Nếu bạn muốn biết cụ thể nơi tiến hành các kỹ thuật trên thì nên trao đổi riêng, không tiện công khai.

[FONT=&quot]Đấy là chưa kể nếu làm sinh học PT trên ĐV và TB ĐV, có cả khối chuyện để nói, hehe. Với lại cách viết của nhiều quyển cực kì nhập nhằng và khó hiểu (em thấy thế :D). Nên em thấy rằng việc đọc các quyển sách này chỉ dừng lại ở việc đọc chay, chưa được thực nghiệm nhiều.
[/FONT] Vì thế em vẫn không đánh giá cao ý nghĩa của series book này cho nghiên cứu ở VN hiện nay. Hy vọng khoảng 5-7 năm nữa là ngắn nhất, bộ sách này sẽ phát huy tác dụng.
Em nghĩ chỉ khoảng trên dưới 10 quyển sách trong hơn 400 quyển trong series này là có thể dùng được, VD như … Methods in Molecular Biology - Volume 258 - Gene Expression Profiling, Methods in Molecular Biology - Basic DNA N RNA Protocols, Methods In Molecular Biology - PCR Cloning Protocols, v…v.
[FONT=&quot]Các quyển trên cũng chỉ đọc đến vài chapter, xong thì em cũng đã bể đầu :D.[/FONT]

Bạn nói đúng về việc không thể áp dụng cả bộ sách này cho VN được. Kể cả trên thế giới nhiều nước cũng không thể áp dụng hết toàn bộ những kỹ thuật trong đó đâu. Nhưng nhiều cuốn có ích lắm đó chứ, nhất là những cuốn như bạn liệt kê.

Túm lại
Nếu bác đã có một số ý tưởng về bộ sách này, bác có thể recommend cho bạn KPL một số trong series đấy. Em cũng thấy một số sách hay nhưng có lẽ không phù hợp để giới thiệu :D

Mình không đủ thời gian để lục cả bộ sách và giới thiệu cuốn nào nên cuốn nào không (còn phải đi chơi nữa mà, tán nhảm thì được thôi hihi). Nhưng nói chung đây là một bộ protocol khá toàn diện, ai làm thực nghiệm vấn đề nào thì đọc cái list mà chọn ra cuốn nào nên đọc thôi. Ý rằng bộ này không dành cho đọc chay như các sách kiểu giáo khoa khác. Chẳng hạn tôi giới thiệu nên đọc 1 cuốn về viral transfection cho một đồng chí HSPT hoặc ngay cả đại học thì không tẩu hỏa nhập ma mới lạ.
<o:p> </o:p>
Hì hì, rất hân hạnh được làm quen với bác.
[FONT=&quot]Chúc bác vui vẻ.[/FONT]

Hân hạnh làm quen với bạn. Cuối tuần vui vẻ (chỗ tôi T6 coi là cuối tuần đi nghỉ được rồi :D)

-Chào bác Hưng, bác phân tích quá kĩ, hehe. Cảm ơn bác về các thông tin. Chúc bác cuối tuần vui vẻ và bổ ích :D
-Gởi bạn Lan list sách
http://www.mediafire.com/?4xb1btz2y5m
Bạn có thể tham khảo một phần nội dung sách trên amazon hay nhà xuất bản của nó nếu như bạn quan tâm. Chúc bạn cuối tuần vui vẻ

Cái bộ sách này trước kia là tâm huyết của tui nhưng sau này bận quá, không có thời gian sưu tầm, download nên dần cũng lụi tàn. Chỉ mới đến volume ba trăm mấy thui.

Nay có bác deepredabc, thật là may, bác có lẽ cũng là một cao cao thủ nên có lẽ bác có thể sẽ có đầy đủ hơn. Mong bác upload thường xuyên để tui có cơ hội download những cuốn mới.

Em chào bác Huy. Bác đã quá lời. Chẳng qua em may mắn 1 tí, có đăng kí ở một số diễn đàn có những quyển này nên share với mọi người.
Cũng xin thông báo cùng mọi người, em đã upload khoảng 450 quyển "Methods in Molecular Biology" (Từ Vol 1 - 450) vào rapidshare folder, đồng thời có thêm một số volume mới hơn 450 (như 459, 484). Những ai quan tâm có thể vào tham khảo. Tuy nhiên, series này còn thiếu khá nhiều, em chưa tổng hợp được.
Sau đây là một số volume còn thiều, bạn nào có thì xin điền vào thêm để làm phong phú thêm cho bộ sưu tập.:mrgreen:
Những Vol còn thiếu: 336, 340, 343, 344, 359, 360, 361, 378, 381, 383, 390, 397, 399, 401, 406, 409, 411, 416, 420, 422, 423, 425, 426, 429, 432, 433, 434, 442, 443, 444, 445, 446, 448. :cry:, và một số khác nữa ở các volume từ 1-100
Nếu ai quan tâm đến bộ sách này xin bổ sung các volume còn lại
:hoanho:

Link to rapidshare folder

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back