người mù bẩm sinh có nói đc ko?

vuvanhung

Junior Member
Cho mình hỏi là khả năng nói của người mù bẩm sinh như thế nào?. Bạn mình nói vì người mù bẩm sinh ko có khả năng trực quan hình ảnh nên ko thể đặt câu,chỉ nhớ rất giới hạn 1 ít danh từ và các từ về cảm xúc mà họ cảm nhận, còn từ về hành động thường họ ko hiểu...
Ai biết rõ về đề tài này xin chỉ dẫn.
Mình xin cảm ơn nhé.

theo mình nghĩ, bạn chỉ mới đưa ra những trường hợp phổ biến thui. người mù tất nhiên họ sẽ bị hạn chế các vốn kinh nghiệm về đời sống xung quanh. nhưng nếu môi trường tác động đến họ, khiến họ có thể tưởng tượng được như ở các trung tâm cho trẻ em khuyết tật, họ cũng nhờ âm thanh và xúc giác để có thể giúp người bị bệnh mù bẩm sinh, tạo điều kiện cho họ phát triển đó thui. họ tuy bị mù nhưng đôi tai vẫn còn có thể nghe được do đó, khả năng nói không hoàn toàn mất đi. tôi thấy những người bị các tật bẩm sinh, ví dụ trường hợp cụ thể mù bẩm sinh mà bạn nói, thì để thích ứng với điều kiện sống hay có thể nói rằng được cái này mất cái kia, đó là trí tuệ của họ phát triển tốt hơn những người bình thường, khả năng nghe và cảm thụ tốt hơn. ý tôi nói ở đây không phải là tất cả. chúc bạn tìm hiểu thêm được nhìu thông tin về vấn đề của mình hơn! chúc bạn thành công

Đã đọc truyện" Thầy bói xem voi chưa hả bạn". Còn đây nữa:
Tại Hàn Quốc có một bé gái 5 tuổi đã làm kinh ngạc mọi người với tài năng trình diễn piano xuất sắc của mình. Và điều đáng khâm phục hơn là cô bé lại bị mù bẩm sinh.
Khi được hỏi có ước muốn gì cho tương lai, Yoo đã nói em muốn trở thành một nghệ sỹ piano, nhưng không phải là một nghệ sĩ piano bình thường: "Cháu muốn được trở thành một nghệ sĩ piano vĩ đại".

hè hè, lại một dẫn chứng hùng hồn và rất xác thực nhé. bạn Văn Hưng hỉu OK rùi nhé. mà cái đề tài nè cũng hay đó. cố lên nhé

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back