Chu kì tế bào

Jolie

Junior Member
1.Chu kì tế bào được điều khiển như thế nào ?
2.Quá trình nhân đôi ADN diễn ra như thế nào ?
3.Thoi phân bào ở thực vật được hình thành từ đâu ?

1,2 là cả 1 chuyên đề cơ bạn, bạn có thể đọc trong Campbell hoặc trong mấy quyển sách tài liệu chuyên hoặc bồi dưỡng. Nó chênh nhau 1 tí nhưng không khác nhau là bao đâu.
3 thì mình nhớ là do tế bào chất thực vật vẫn có các Protein hình thành vi ống (là mấy cái chất nền xung quanh trung thể ấy ạ), mà thực tế chứng minh là quá trình hình thành thoi phân bào không có liên quan gì tới trung thể, trung tử lắm, Tế bào động vật không có vẫn có thể tạo ra thoi phân chia bình thường.
Kiến thức cấp 3 thông thường thì mình chỉ trả lời được như vậy, sorry. Mong là có anh/chị/bạn nào trả lời được kĩ hơn giúp bạn

Theo mình nghĩ là không cần trung tử thôi bạn à. Vì trong thực tế nếu sử dụng vi tia laze để loại bỏ trung tử ở TB ĐV thì TVS vẫn hình thành và quá trình phân bào vẫn diễn ra. Ở TB TV thì ko có trung tử mà chỉ có chất quanh trung tử, là một đám rối các vi ống. Trung thể ở TB TV chính là chất quanh trung tử (bạn có thể check lại câu này trong TLGK chuyên nhé). Nhưng mình có 1 thắc mắc, theo bạn thì tại sao trung tử không thực sự cần thiết cho sự phân chia TB, vậy tb đv hình thành trung tử để làm gì? Có lợi thế gì? Bạn giải đáp giùm mình nha!

Theo mình nghĩ là không cần trung tử thôi bạn à. Vì trong thực tế nếu sử dụng vi tia laze để loại bỏ trung tử ở TB ĐV thì TVS vẫn hình thành và quá trình phân bào vẫn diễn ra. Ở TB TV thì ko có trung tử mà chỉ có chất quanh trung tử, là một đám rối các vi ống. Trung thể ở TB TV chính là chất quanh trung tử (bạn có thể check lại câu này trong TLGK chuyên nhé). Nhưng mình có 1 thắc mắc, theo bạn thì tại sao trung tử không thực sự cần thiết cho sự phân chia TB, vậy tb đv hình thành trung tử để làm gì? Có lợi thế gì? Bạn giải đáp giùm mình nha!

Đây là theo cách nghĩ của mình nhé bạn phương thảo, nếu sai thì thông cảm nha:
Như chúng ta đã biết, trung tử đóng vai trò quan trọng trong việc hình thành các vi ống và định hướng cho vi ống. Vi ống là thành phần của khung xương TB, đảo bảo sự ổn định của TB Động vật. Trong khi đó TB TV có thành tế bào nên giữ dc sự ổn định, vì vậy về cơ bản ko cần hình thành trung tử, nếu hình thành sẽ tốn năng lượng để duy trì. Mặt khác, ở TBTV các vi ống của thoi pb dc tạo thành từ phần tế bào chất đặc biệt tương ứng vs chất quanh trung tử, vì vậy tế bào TV ko có trung tử nhưng vẫn hình thành dc thoi pb.

Vì ở tb đv có sản sinh tinh trùng mà; thể gốc của roi ở tinh trùng sẽ trỏ thành trung tử sau thụ tinh
Với phân bào ở đv và tv cũng có khác nhau nên ở đv cần có sự tham gia của trung thể, trung tâm tổ chức vi ống. Ngoài ra tb đv thay đổi hình dạng nên cần có trung thể tổ chức vi ống sẽ thuận lợi hơn

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back