Thoát nước ở thực vật

Văn Tấn Đình

Senior Member
Hồi hôm bữa vào tiết sinh học nói về vấn đề thoát nước ở thực vật có 1 điều em rất thắc mắc liệu cây có thoát nước theo chiều từ cây ra ngoài bằng rễ không?(ngược chiều hút nước)

Theo e thì k bởi vì cây thoát hơi nước chủ yếu qua lỗ khí (ở lá già) và có thể thoát qua lớp cutin (ở lá non). Ý kiến của các a chị thế nào?

Đâu có lý do gì để cây phải thoát nước ra bằng rễ nhỉ. mà có muốn thì cũng chẳng thoát được, vì đâu phải cứ muốn thoát nước là thoát được, cần phải có một số điều kiện. Bạn Đình xem lại các diều kiện đó có thể sẽ hiểu rõ thêm

Hồi hôm bữa vào tiết sinh học nói về vấn đề thoát nước ở thực vật có 1 điều em rất thắc mắc liệu cây có thoát nước theo chiều từ cây ra ngoài bằng rễ không?(ngược chiều hút nước)
Người ta nói "cái gì cũng có ngoại lệ "(có thể kể cả trong khoa học ).Vì vậy nếu đem áp dụng cho trường hợp của bạn Đình thì điều này vẫn có thể đúng ở một số trường hợp đối với cây sống ở những vùng ngập nước (đước ,sú, vẹt...)

Bây giờ chúng ta hãy làm thí nghiệm nhỏ nha:
nhổ 1 cây nhỏ còn nguyên bộ rễ đem rửa sạch để ráo ( nói trc là để ráo chứ ko phơi khô)
rồi làm thí nghiệm lấy môt lọ nhỏ đưa cây vào cách li rễ trong lọ cho một ít bông gạt khô có thể làm chênh lệch áp suất trong lọ và rễ trong lọ
đó là thí nghiệm chứng minh em mới nghĩ ra trình bày hơi sơ xài nhung mà dựa vào sự thẩm thấu
anh chị có cách nào khác ko
đây là một vấn đề nhìn đơn giản nhưng hơi khó

Cô em nói răng cây trồng mình đây cũng có thể: khi ta bón phân đạm quá liều và gặp hôm trời phùn cây chết vì ko hút nc đc và nc từ trong cây bị hút lại ra ngoài

Nhiều nguyên nhân chứ không chỉ có 1 đâu. Phải loại bỏ nhiều yếu tố khác nữa. Mưa phùn khi độ ẩm không khí cao nên chêh lệch áp suất hơi diễn ra theo chiều nào. Cây không hấp thu được nước do khiông có động liực đầu trên là thoát hơi --------> Ứ giọt ở cây than thảo.
Còn khi bón nhiều đạm anh cũng không biết nước có thoát ra qua rễ không nhưng cây khômng hút nước đc là chắc chắn. Sự thopát hơi nước làm cho cây bị héo.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back