Cách tính toán trong định lượng kháng sinh bằng phương pháp vi sinh

hanhzino

Junior Member
Các bạn cho mình hỏi cách tính toán để đưa ra phần trăm trong định lượng kháng sinh phương pháp vi sinh đục lỗ thạch. Mình đang làm về kháng sinh Gentamycin ở đây mình làm thuốc nước thì tính như thế nào?
Thanks!

em cũng đang làm cái này, nhưng em dùng amox , ko mua được dạng nước nên mua viên về pha , em tính cân lên rồi pha ra thôi , còn dạng nước thì có ghi nồng độ bên ngoài mà nhỉ ?! @@
ps : c mua kháng sinh ở đâu vậy , có thể hỏi giùm em xem amox có dạng nước ko với ạ

ah , ko hiểu rõ câu hỏi lắm , c muốn tìm nồng độ kháng sinh tối thiểu ( MIC ) hay j nhỉ ?!

Các bạn cho mình hỏi cách tính toán để đưa ra phần trăm trong định lượng kháng sinh phương pháp vi sinh đục lỗ thạch. Mình đang làm về kháng sinh Gentamycin ở đây mình làm thuốc nước thì tính như thế nào?
Thanks!

Chào bạn. trong định lượng kháng sinh bằng phương pháp vi sinh vật, bạn sử dụng kháng sinh chuẩn đã biết rõ hàm lượng để xác định hàm lượng của kháng sinh cần kiểm tra. có 2 cách để tính kết quả
C1: tính toán thủ công theo hướng dẫn trong dược điển việt nam IV
C2: có file excel tính toán thống kê, chỉ cần lắp đường kính VVK và hoạt lực giả định vào là được
Còn đưa ra phần trăm như bạn nói là phần trăm so với nhãn hay như thế nào?

Chào bạn. trong định lượng kháng sinh bằng phương pháp vi sinh vật, bạn sử dụng kháng sinh chuẩn đã biết rõ hàm lượng để xác định hàm lượng của kháng sinh cần kiểm tra. có 2 cách để tính kết quả
C1: tính toán thủ công theo hướng dẫn trong dược điển việt nam IV
C2: có file excel tính toán thống kê, chỉ cần lắp đường kính VVK và hoạt lực giả định vào là được
Còn đưa ra phần trăm như bạn nói là phần trăm so với nhãn hay như thế nào?
chị có thể hướng dẫn chị tiết không ạ?

Này có gì đâu mà! Mình chưa làm bao giờ, nhưng đọc vài dòng là hiểu.
Cứ pha loãng kháng sinh chuẩn khoảng 5-10 nồng độ, rồi thì làm kháng sinh agar diffusion method. Đo đường kính vòng phân giải, rồi thì lập phương trình phụ thuộc giữa mm vòng phân giải, và nồng độ kháng sinh. Mẫu cần xác định thì làm tương tự, chọn nồng độ sao cho mm vòng phân giải rơi vào khoảng mm của chất kháng sinh kia. Sau đó tính toán là biết nồng độ chất kháng sinh (chiếu theo tùy chất ampicillin, chlorophanicol, streptomycin v.v...). Còn không biết trong mẫu có kháng sinh gì, thì cứ lấy một chất kháng sinh tùy ý, rồi gán sang.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back