Kỹ năng cần thiết để xin việc ngành Sinh học & CNSH

Hoàng Đức Minh

Senior Member
Staff member
Lâu lắm ko vào diễn đàn, em đọc lại một số bài viết ví dụ du học chia sẻ một chút thấy rất nhiều ý kiến hay, hay việc mong mỏi tìm người tài để lập nhóm nghiên cứu mạnh . Em tìm trên diễn đàn thì chưa thấy chủ đề nào (hoặc có thể có mà em tìm chưa ra) nói về các kỹ năng cần thiết để mọi người (đặc biệt là những sinh viên mới tốt nghiệp đại học, thạc sĩ hoặc thậm chí Tiến sĩ) xin việc phù hợp với năng lực và trình độ của mình.

Do vậy, em xin các anh/chị cho em hỏi vài câu là theo kinh nghiệm làm việc của các anh chị thì anh chị nghĩ các kỹ năng cơ bản và cần thiết để tìm việc làm trong các ngành nghề của lĩnh vực Sinh học và CNSH là những kỹ năng gì tùy thuộc vào từng vị trí? Yêu cầu của từng kỹ năng đó ra sao? Tiêu chuẩn tương ứng như thế nào thì phù hợp với từng mảng nói trên.

Em xin chia sẻ ý kiến của em về những kỹ năng cơ bản cần thiết kia xin các anh/chị xem giúp em có phù hợp không?

0. Định hướng và biết mình muốn gì? Xác định tiêu chuẩn đó có phù hợp với mình ko?
1. Tiếng Anh: Nghe, nói, đọc và viết thành thạo là một yêu cầu cơ bản và tối thiểu.
2. Kỹ năng sử dụng các công cụ tìm kiếm.
3. Các kỹ năng tin học văn phòng và các thứ liên quan (ví dụ Word, Excel, Power Point, hệ điều hành, trình bày văn bản ...) theo nghĩa là dùng được thực sự chứ ko phải chỉ có chứng chỉ.
4. Biết cách viết CV và có kỹ năng phỏng vấn để qua được vòng gửi xe vào thử việc.

Em xin cảm ơn các anh/chị.

Bạn cần thêm một số kỹ năng nữa đó là: Tư duy trí tuệ về một vấn đề như, Tại sao họ làm được? họ làm như thế nào? Rồi ít nhất là thử theo họ xem sao. Và chính bản thân mình phải tìm ra được cái mới trong vấn đề đó, cần phát triển vấn đề đó theo hướng mới chứ không phải dập khuân theo hướng của họ.
Bên cạnh đó khi phỏng vấn hãy cố gắng phát huy được những gì kiến thức mình nắm được, nhà phỏng vấn sẽ hỏi bạn rất nhiều và bạn cũng phải trả lời lại và HỎI lại nhà phỏng vấn chứ không phải họ hỏi thì mình trả lời và không dám hỏi lại họ. Thường giờ sinh viên mới ra trường nhà phỏng vấn hỏi là cứ trả lời và lại im re như vậy không tốt.
Khi đi làm: Nếu sếp có giao trách nhiệm hay công việc bạn không nên từ chối thẳng thừng là em không có đủ năng lực làm hay gì gì đó, thay vào đó bạn hãy nói: Em sẽ cố gắng hết sức hể làm công việc này, nếu có chỗ nào em không hiểu em sẽ gặp sếp và xin sếp tư vấn giải đáp.
Khi đi làm cần phải có tinh thần TEAM WORK, đừng quá đề cao bản thân vì không ai hoàn hảo cả, bạn có thể giỏi vầ vấn đề này nhưng vấn đề khác lại ngốc xít. Nhưng không phải vì mình rốt vấn đề này mà lại có suy nghĩ trong đầu " à không phải chuyên môn nên không cần quan tâm".
Đừng vì sợ sếp quát mắng nhiều mà lại có suy nghĩ trong đầu là bỏ việc hay tìm công việc mới, nếu đầu bạn luôn nghĩ vậy thì công việc sẽ không tốt.
Mình trước đây cũng đã khá Ngốc khi có những công việc khá tốt mà mình lại chưa chú trọng vào công việc. Giờ thì tư tưởng khá thông suốt nhưng nghĩ lại thì thấy khá tiếc công việc trước mà mình được tuyển dụng, tiếc lắm. Nhưng nó giúp mình có một bài học, một kinh nghiệm.
:hum: Thế các bạn đã bao giờ nghĩ mình học CNSH mà đi đá ngành khác chưa? :hum: , hẳn là chưa đúng không? Mình cũng học CNSH ra trường, mình đã đá ngành sang Quản lý đất đai, từ chỗ không biết chút gì mà sau đó Đo đất, sử dụng các phần mềm bản đồ, các trang thiết bị , rồi làm tới bước bìa đỏ phát trao tay cho người dân...Rồi vì yêu ngành yêu nghề nên giờ lại quay lại làm về chuyên ngành. Nên mình khuyên các bạn, dù có làm ở bất cứ vị trí nào hãy làm thật tốt công việc của mình ở vị trí đó.
Một số lời chia sẻ của mình.

Khi đi làm: Nếu sếp có giao trách nhiệm hay công việc bạn không nên từ chối thẳng thừng là em không có đủ năng lực làm hay gì gì đó, thay vào đó bạn hãy nói: Em sẽ cố gắng hết sức hể làm công việc này, nếu có chỗ nào em không hiểu em sẽ gặp sếp và xin sếp tư vấn giải đáp.

Mình nghĩ việc này thì còn tùy vào công việc đó là việc gì nữa. Từ chối một số việc sếp giao cũng là cả một nghệ thuật. Học cách từ chối thực sự khó.

Khi đi làm cần phải có tinh thần TEAM WORK, đừng quá đề cao bản thân vì không ai hoàn hảo cả, bạn có thể giỏi vầ vấn đề này nhưng vấn đề khác lại ngốc xít. Nhưng không phải vì mình rốt vấn đề này mà lại có suy nghĩ trong đầu " à không phải chuyên môn nên không cần quan tâm".

Mình nghĩ hầu hết chúng ta kỹ năng làm việc nhóm rất kém vì thực sự trong trường lớp không được đào tạo làm việc nhóm. Kỹ năng này khi đi làm thì cũng ít được những người khác rèn luyện nên thực sự khá là khó khăn.

Định nghĩa thế nào là việc chuyên môn cũng rất khó và tùy thuộc vào mỗi người nữa. Chẳng hạn các kỹ năng "vớ vấn" như Tiếng Anh và sử dụng tốt công cụ tìm kiếm ở trên có thể nhiều người coi là không phải chuyên môn. Mình thì coi đó là 2 thứ quan trọng thứ 2 sau khi biết và xác định mình muốn gì.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back