Hỏi: cách dựng đường cong tăng trưởng của vi sinh vật

bathangmap

Senior Member
Các anh chị và các bạn, ai đã từng làm hoặc có tài liệu về dựng đường cong tăng trưởng không? cho em xin với, thú thật là chỉ học lý thuyết thôi, bây giờ muốn dựng thì không biết kiếm tài liệu ở đâu hết!
tìm mãi mà không thấy!!!!!!!:ah:
ai có tài liệu cho em xin nhé!
:please::please::please::please::please::please::please:

Các anh chị và các bạn, ai đã từng làm hoặc có tài liệu về dựng đường cong tăng trưởng không? cho em xin với, thú thật là chỉ học lý thuyết thôi, bây giờ muốn dựng thì không biết kiếm tài liệu ở đâu hết!

Ôi, đo OD600nm tế bào, rồi cứ dựng đồ thị theo thời gian thôi, có khó gì đâu?

nhưng khi rút dịch nuôi cấy ra thì lần đo sau đâu giống lần đo trước nữa đâu, với lại lấy nhiều quá thì mẫu không còn chính xác nữa. Nếu làm nhiều mẫu cùng lúc thì những mẫu nuôi không giống nhau --> sai số lớn!

nhưng khi rút dịch nuôi cấy ra thì lần đo sau đâu giống lần đo trước nữa đâu, với lại lấy nhiều quá thì mẫu không còn chính xác nữa. Nếu làm nhiều mẫu cùng lúc thì những mẫu nuôi không giống nhau --> sai số lớn!

Chẳng hiểu nói gì?

còn tùy thuộc bạn dựng đường cong tăng trưởng cho loại vi sinh vật gì, đối với nấm men bạn dùng phương pháp nuôi cấy rồi đo OD + đếm trên buồng đếm hồng cầu rồi dựng thôi, còn nếu chỉ do OD thì bạn phải dựng thêm 1 đường chuẩn nữa được. còn đối với nấm mốc thì bạn phải dựng thông qua tính sinh khối của chúng phương pháp này đòi hỏi bạn phải có dụng cụ thí nghiệm tốt như cân điện tử, tủ sấy..

Đo vi khuẩn thì làm bình nuôi cấy 200ml, lấy môi trường chưa cấy làm chứng. Sau mỗi giờ vô buồng cấy đổ dịch ra cuvet đi đo OD600 là dc rồi. Còn muốn thêm mật độ thì hơi căng vì phải làm pp cấy trộn/trang, cái này chắc chỉ làm dc ở thang thời gian theo ngày.
Nếu bạn kiếm dc đường cong sinh trưởng của Bacillus subtilis thì...cho mình nhé.
mach.thao@gmail.com

Mình cũng có thắc ma81v như bạn.
Nếu coa thì share mình nha.
Mail: thanhta@yahoo.com

Hi,

bạn thử áp dụng hướng dẫn trong file đính kèm xem sao!

Attachments

• growthcurve.pdf
    2.6 MB · Views: 1,994
e chào mn giờ e cũng đang có vấn đề với cái này, ko biết mn có thể cho e tham khảo hướng đi vs cách thực hành đc k ạ

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back