So sánh di truyền gen trong nhân và ngoài nhân

kutebj219

Senior Member
Như trên ạ em muốn hỏi về so sánh gen trong nhân và ngoài nhân
Em thấy là giống nhau thì đều có vật chất di truyền là DNA,cũng có thể bị đột biến,cũng có liên quan đến giới tính, còn gì nữa ko ạ :-?
Về sự khác nhau em ko biết nêu như thế nào là đủ
Ở gen trong nhân, vật chất di truyền là dna nằm trong nhân (or NST), tuân theo các quy luật di truyền như quy luật phân ly độc lập, quy luật hoán vị gen,tương tác gen 1 gen nằm trên 1 nst, đa gen,liên kết vs giới tính or ko liên kết (ảnh hưởng đến kết quả lai thuận nghịch),gen đa alen đồng trồng blah blah
rồi kiểu hình ở đời f1 f2 f3 cũng khác nhau tùy thuộc vào quy luật di truyền ứng vs gen nằm trong nhân đó,kết quả lai phụ thuộc quy luật dt nên thường ổn định
Ngược lại ở gen nằm ngoại nhân, có nhiều sự khác biệt: ví dụ

Kết quả dt các tính trạng ko ổn định (màu lá cây vạn niên thanh)
Lai thuận nghịch khác nhau(lừa vs bác đô)
tính trạng do các gen mã hóa nằm ngoài nhân vẫn tồn tại nếu thay các gen nằm trong nhân bằng 1 cấu trúc dt khác
rồi còn hiện tượng bất thụ đực ở tb chất nữa
Chưa kể đến gen nằm ngoài nhân, trên ty thể hay lục lạp cũng có nhiều điểm khác vs gen trong nhân ví dụ mã di truyền của ty thể cũng có sự khác biệt vs mã dt của gen trong nhân ví dụ mã UGA ở gen nhân là bộ mã stop nhưng ở động vật có vếu ruồi giấm nấm men thì gen ty thể mã hóa Triptophan :))
còn nữa bộ gen ở ty thể và lạp thể có cấu trúc khác (ty thể là mtDNA và lạp thể là cpDNA) vs số lượng gen mã hóa ở trong nhân lớn hơn gen ở ngoài nhân(cái lày em chưa biết đúng hay sai :-?)
Trên đây là 1 số vấn đề thắc mắc mong các anh chị giải đáp giúp em
Xin cảm ơn:)

@dinhhai: nói mở rộng ko biết có đúng ko còn những vấn đề khác mọi người xem hộ em còn thiếu hay sai ở chỗ nào ko ạ :-?

Em thấy là giống nhau thì đều có vật chất di truyền là DNA,cũng có thể bị đột biến,cũng có liên quan đến giới tính, còn gì nữa ko ạ :-?
Về sự khác nhau em ko biết nêu như thế nào là đủ
Ở gen trong nhân, vật chất di truyền là dna nằm trong nhân (or NST), tuân theo các quy luật di truyền như quy luật phân ly độc lập, quy luật hoán vị gen,tương tác gen 1 gen nằm trên 1 nst, đa gen,liên kết vs giới tính or ko liên kết (ảnh hưởng đến kết quả lai thuận nghịch),gen đa alen đồng trồng blah blah
rồi kiểu hình ở đời f1 f2 f3 cũng khác nhau tùy thuộc vào quy luật di truyền ứng vs gen nằm trong nhân đó,kết quả lai phụ thuộc quy luật dt nên thường ổn định
Ngược lại ở gen nằm ngoại nhân, có nhiều sự khác biệt: ví dụ

Kết quả dt các tính trạng ko ổn định (màu lá cây vạn niên thanh)
Lai thuận nghịch khác nhau(lừa vs bác đô)
tính trạng do các gen mã hóa nằm ngoài nhân vẫn tồn tại nếu thay các gen nằm trong nhân bằng 1 cấu trúc dt khác
rồi còn hiện tượng bất thụ đực ở tb chất nữa
Chưa kể đến gen nằm ngoài nhân, trên ty thể hay lục lạp cũng có nhiều điểm khác vs gen trong nhân ví dụ mã di truyền của ty thể cũng có sự khác biệt vs mã dt của gen trong nhân ví dụ mã UGA ở gen nhân là bộ mã stop nhưng ở động vật có vếu ruồi giấm nấm men thì gen ty thể mã hóa Triptophan :))
còn nữa bộ gen ở ty thể và lạp thể có cấu trúc khác (ty thể là mtDNA và lạp thể là cpDNA) vs số lượng gen mã hóa ở trong nhân lớn hơn gen ở ngoài nhân(cái lày em chưa biết đúng hay sai :-?)
Trên đây là 1 số vấn đề thắc mắc mong các anh chị giải đáp giúp em
Xin cảm ơn:)
mình cũng chỉ biết như bạn thôi:mrgreen: còn ngoài thì đành chịu chắc phải hỏi những người chuyên sâu vậy

Em thấy là giống nhau thì đều có vật chất di truyền là DNA

gen là một đoạn DNA thì chính nó là vcdt rồi còn gì.ý nứ so sánh di truyền trong và ngoài nhân thì có lẽ đúng hơn :hoanho:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back