Sự khác nhau giữa nhân tố tiến hoá và nguyên liệu thứ cấp cho quá trình tiến hoá

dinhhai1308

Senior Member
Các pác có thể giải đáp chỗ này giúp mình được không sự khác nhau .Cụ thể ở đây là giao phối không ngẫu nhiên là nhân tố tiến hoá còn giao phối không ngẫu nhiên là nguyên liệu thứ cấp cho quá trình tiến hoá

Theo ý của mình, nhân tố tiến hóa là tất cả những yếu tố phá vỡ trạng thái cân bằng của quần thể, từ đó quần thể mới có điều kiện thay đổi kiểu gen và kiểu hình, là cơ sở hình thành quần thể mới cách ly với quần thể gốc. Giao phối không ngẫu nhiên thuộc dạng này.

Giao phối ngẫu nhiên thì ngược lại nên không phải nhân tố tiến hóa. tuy nhiên nó cũng có vai trò trong tiến hóa (trung hòa tính có hại đột biến, tạo nguồn biến dị)

Theo ý của mình, nhân tố tiến hóa là tất cả những yếu tố phá vỡ trạng thái cân bằng của quần thể, từ đó quần thể mới có điều kiện thay đổi kiểu gen và kiểu hình, là cơ sở hình thành quần thể mới cách ly với quần thể gốc. Giao phối không ngẫu nhiên thuộc dạng này.

Giao phối ngẫu nhiên thì ngược lại nên không phải nhân tố tiến hóa. tuy nhiên nó cũng có vai trò trong tiến hóa (trung hòa tính có hại đột biến, tạo nguồn biến dị)

chẳng cần nói dài như thế, chỉ cần nói nhân tố tiến hóa là nhân tố làm thay đổi vốn gen của quần thể ( tần số alen và thành phần KG ) từ đó các li sinh sản, hình thành loài mới

Các pác có thể giải đáp chỗ này giúp mình được không sự khác nhau .Cụ thể ở đây là giao phối không ngẫu nhiên là nhân tố tiến hoá còn giao phối không ngẫu nhiên là nguyên liệu thứ cấp cho quá trình tiến hoá
cái này hông hiểu à?
Nếu mình không nhầm thì bạn muốn hỏi: "giao phối không ngẫu nhiên là nhân tố tiến hoá còn giao phối ngẫu nhiên là tạo nguồn nguyên liệu thứ cấp cho quá trình tiến hoá".
Vế đầu đúng vì nó thay đổi thành phần kiểu gen của quần thể.
Vế sau đúng vì giao phối ngẫu nhiên tạo ra biến dị tổ hợp là nguyên liệu thứ cấp cho tiến hóa (nguyên liệu sơ cấp là biến dị đột biến)
:rose:

Theo mình được biết, giao phối ngẫu nhiên làm tăng độ đa dạng di truyền của quần thể? Điều này có đúng, bởi quan điểm này đưa ra giả thuyết rằng dù trong điều kiện môi trường có không đổi, đột biến vẫn diễn ra. Khi có alen mới xuất hiện, qua ngẫu phối, sẽ có nhiều kiểu gen hơn nên độ đa dạng tăng
Thế thì chả khác nào giao phối ngẫu nhiên đã biến một quần thể từ chỉ có vài cá thể có gen đột biến(Quần thể b), qua GPNN đã tạo ra quần thể nhiều biến dị tổ hợp của gen bị đột biến, và như thế cấu trúc di truyền đã thay đổi so với quần thể b
Cảm ơn các bạn

không còn biết nói gì hơn, botay toàn tập! Tôi khuyên bạn hãy đọc lại sách, đọc thật kỹ kể cả những phần bạn đã cho là bạn nhắm mắt cũng có thể đọc thuộc làu rồi trao đổi với những người có chuyên môn một cách cầu thị, có thể bạn sẽ nhận ra nhiều điều. Tôi không biết đã bao nhiêu lần đọc những câu trả lời theo kiểu "con vẹt" của bạn. Tôi không muốn nói đến kiến thức có phần còn hạn chế của bạn (tôi cũng chẳng giỏi giang gì) nhưng thái độ tự tin thái quá của bạn sẽ ngăn cản bạn nhiều trong việc học hỏi từ những ý kiến đóng góp của người khác. Nguy hiểm hơn, những cái sai mà bạn đang nói có thể sẽ ảnh hưởng nhiều đến những bạn học sinh khác. Tôi hy vọng một lúc nào đó (có thể 5 năm, 10 năm hay 20 năm nữa) bạn sẽ hiểu những gì tôi nói với bạn ngày hôm nay. Đừng cho rằng tôi luôn nhắm vào anh bạn (tôi không biết anh bạn là ai và cũng không có tình cảm -yêu, ghét- gì với anh bạn cả).

Thế thì câu hỏi của mình thì sao? Tại sao trong sách giáo khoa lại không coi Giao phối ngầu nhiên là một nhân tố tiến hóa?
Cảm ơn các bạn

Giao phối ngẫu nhiên không được xem là nhân tố tiến hóa vì nó không làm thay đồi tần số alen của quần thể (vì quần thể ở trạng thái cân bằng di truyền)- Trong khi nhân tố tiến hóa phải là nhân tố làm thay đổi tần số alen hoặc tần số kiểu gen của quần thể.

Bạn nào giải giúp mình bai tập ôn thi ĐH với !

Giúp minh giải bài ôn thi ĐH với!
Một quần thể có tần số alen p(A) = 0,3 và q(a) = 0,7. Khi kích thước quần thể giảm chỉ còn 50 cá thể thì xác suất để alen trội A bị biến mất hoàn toàn khỏi quần thể bằng bao nhiêu ?
Xin cảm ơn!
:cuta:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back