tổng hợp ATP

maihuongyb

Senior Member
phân biệt chiều khuếch tán và số lượng ion H+ ở ty thể và lục lạp qua ATP-sinthase.
về chiều khuếch tán thì mình biết rồi.còn số lượng ion thì:botay:

Mình nhớ không lầm mỗi lượt đi qua có 1 ion H+ đi cho đến hết tất cả các ATP-sinthase để giái phóng năng lượng và tạo ra H2O.:mrgreen:
Chiều khuết tán bắt đầu từ trong chất nền đi ra, sau đó làm cho khoang giữa 2 màng có nồng độ cao hơn và đi từ ngoài vào, cứ như thế cho đến tận cùng.:)

Mình nhớ không lầm mỗi lượt đi qua có 1 ion H+ đi cho đến hết tất cả các ATP-sinthase để giái phóng năng lượng và tạo ra H2O.:mrgreen:
Chiều khuết tán bắt đầu từ trong chất nền đi ra, sau đó làm cho khoang giữa 2 màng có nồng độ cao hơn và đi từ ngoài vào, cứ như thế cho đến tận cùng.:)

vậy không có sự khác nhau về số lượng H+ đi qua ATP-sinthase ở 2 loại bào quan này sao:???::???::???:

Hình như là có....ở lục lạp hình như là 3 ion H+ còn ở Ti thể thì 2 ionH+.......Theo mình nhớ là thế...còn có nhầm hay không thì chịu...để mấy anh chị vào coi thử

Hình như là có....ở lục lạp hình như là 3 ion H+ còn ở Ti thể thì 2 ionH+.......Theo mình nhớ là thế...còn có nhầm hay không thì chịu...để mấy anh chị vào coi thử

ty thể là 3 H+ thúc đẩy tạo 1 ATP
còn lục lạp thì chịu, ko học hóa sinh thực vật :)

ty thể là 3 H+ thúc đẩy tạo 1 ATP
còn lục lạp thì chịu, ko học hóa sinh thực vật :)
Đâu có, ở ty thể thì cứ 2H+ đi qua ATP sintetaz thì 1 ATP được tổng hợp
lục lạp thì cứ 3H+ đi qua ATP sintetaz thì 1 ATP được tổng hợp

Cho mình xen nghang 1 tí nha. lục lạp mình nhớ có chức năng quang hợp là chính, vậy trong trường hợp này để tạo ra ATP làm gì? Mình biết trong lục lạp có chứa ATP- sinthase, nhưngng mình không biết chúng làm gì và việc tạo ra ATP chỉ có trong ty thể thôi mà!:hum:

Cho mình xen nghang 1 tí nha. lục lạp mình nhớ có chức năng quang hợp là chính, vậy trong trường hợp này để tạo ra ATP làm gì? Mình biết trong lục lạp có chứa ATP- sinthase, nhưngng mình không biết chúng làm gì và việc tạo ra ATP chỉ có trong ty thể thôi mà!:hum:

tạo ATP để cung cấp cho pha tối

Mình đồng ý với quan điểm của @haphuong_96.
@iloveA5: kênh ATP-sintetaza ở lục lạp nằm trên màng tylacoit của lục lạp, ATP được tổng hợp từ chuỗi truyền e theo cơ chế photphoryl hóa quang hóa (pha sáng). Toàn bộ ATP được tổng hợp từ quá trình này (thường thì là 18ATP với photphoryl hóa không vòng bạn nhé) được chuyển vào pha tối cho quá trình khử cacboxyl hóa và tái sinh chất nhân.
Thân!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,651
55,779
Latest member
Nguyễn Quốc Théng
Back