Đang phân vân, mong mọi người giúp đỡ

princess_hd94

Junior Member
Câu 1: Nội dung nào không phải của của Đác uyn về biến dị cá thể:
A. Là biến dị mang tính cá thể
B. Là loại biến dị có hướng xác định
C. Là loại biến dị qua sinh sản

Câu 2: Kết luận nào không đúng:
A. Cơ thể mang gen đột biến ở trạng thái dị hợp không được gọi là thể đột biến
B. Gen ở tế bào chất bị đột biến thành gen lặn thì kiểu hình đột biến luôn biểu hiện

Mong mọi người giải đáp hộ em, mấy câu này là con bạn em nó hỏi nhưng mà 2 đứa cũng tranh luận mãi nên em lên đây xin ý kiến mọi ngườ i:):)

Câu 1 phần biến dị cá thể sgk viết rõ là theo những hướng không xác định rồi mà bạn.
Câu 2: Gen ở tế bào chất thì là di truyền theo dòng mẹ rồi, nên mình nghĩ là câu này đúng. Còn cơ thể mang gen đột biến ở trạng thái di hợp,nếu là đb gen trội thì biểu hiện ra KH --> thể dị hợp

Câu 1 phần biến dị cá thể sgk viết rõ là theo những hướng không xác định rồi mà bạn.
Câu 2: Gen ở tế bào chất thì là di truyền theo dòng mẹ rồi, nên mình nghĩ là câu này đúng. Còn cơ thể mang gen đột biến ở trạng thái di hợp,nếu là đb gen trội thì biểu hiện ra KH --> thể dị hợp
câu 1 không nhớ lắm còn câu 2 gen bị đột biến ở tb chất thường tồn tại dạng đơn nhiễm thì phải nên mình cho là đúng

e cũng trả lời nó như mọi người nói nhưng mà ông thầy nó chọn khác bọn em nên 2 đứa nghĩ mãi không ra là mình sai ở chỗ nào. Phần biến dị cá thể thì em nhớ là vô hướng mà nó cứ cãi là có hướng. sgk cơ bản không nói, em về mượn sách nâng cao mới thấy có. hê hê, may mà không nhớ nhầm
Câu 2 mình ms đang phân vân vì di truyền theo dòng mẹ không nói lên gì cả, di truyền theo dòng mẹ là do con nhận tế bào chất từ mẹ, mà cũng chưa ai bảo là nó chỉ có 1 nhiễm hay 1 alen gì đó vì ADN trong TBC tồn tại ở dạng kép,vòng giống ADN của vi khuẩn ( cái này vừa tìm trên gg) haizzzzzzz khó nghĩ quá!!!!!!!!!!!

gen trong tế bào chất ví dụ như ti thể hay lục lạp chẳng hạn, giả sử 1 ti thể có gen A bị đb thành a, thế nhưng còn vô số các ti thể khác mang gen A như bình thương, liệu kiểu hình biểu hiện thế nào.?

Nhưng cơ thể mang gen đột biến ở trạng thái dị hợp, nếu là đột biến gen lặn thành gen trội thì chắc chắn nó sẽ biểu hiện ra kiểu hình, vậy thì đó là thể đột biến chứ. Princess_hd94, chắc thầy của bạn phải có lời giải thích cho câu này chứ. Không thể nói đáp án suông một cách không thuyết phục được.

Gen trong TBC mình nghĩ là không có cặp đâu. còn về việc biểu hiện ra kiểu hình thì... Mình nhớ đã đọc ở đâu nhỉ, viết là khi trong TBC xuất hiện gen đột biến thì đột biến dó lan truyền rất nhanh trong TB . >_, để mình cố tìm

Nhưng cơ thể mang gen đột biến ở trạng thái dị hợp, nếu là đột biến gen lặn thành gen trội thì chắc chắn nó sẽ biểu hiện ra kiểu hình, vậy thì đó là thể đột biến chứ. Princess_hd94, chắc thầy của bạn phải có lời giải thích cho câu này chứ. Không thể nói đáp án suông một cách không thuyết phục được.

bởi vì lí do này mà mình và bạn mình ms đang thắc mắc. Rõ ràng là nếu đột biến alen lặn thành alen trội thì sẽ biểu hiện ra kiếu hình, mà biểu hiện ra kiểu hình thì sẽ là thể đột biến. Câu này là bạn mình hỏi, thày nó chọn B, t và n thấy A và B đều được nên đang phân vân:???:

bởi vì lí do này mà mình và bạn mình ms đang thắc mắc. Rõ ràng là nếu đột biến alen lặn thành alen trội thì sẽ biểu hiện ra kiếu hình, mà biểu hiện ra kiểu hình thì sẽ là thể đột biến. Câu này là bạn mình hỏi, thày nó chọn B, t và n thấy A và B đều được nên đang phân vân:???:
Oh, chắc chắn đáp án câu 2 là A rồi, bạn cứ tự tin chon đi :D. Theo như SGK đã trình bày, đột biến gen trội thì biểu hiện ra ngay kiểu hình, cho dù nó ở thể dị hợp, cứ theo SGK mà làm nhé. Nếu không thì đề bài có vấn đề, không cần phải bàn tiếp đâu :)

Theo mình thì câu 1 là đáp án B là không đúng tại vì biến dị xuất hiện ngẫu nhiên nên ko thể nào là loại biến dị theo 1 hướng xác định đc.
câu 2 thì đơn giản thôi: đáp án A vì đột biến có 3 loại: đột biến trội, đột biến lặn và đột biến trung tính. Cho dù thể đột biến có kiểu gen dị hợp thì chưa chắc đã biểu ra kiểu hình nếu nó là đột biến lặn( vì bị gen trội át chế) hay là đột biến trung tính( loại này ko hại cũng ko lợi nên ko bao h xuất ra kiểu hình đc ).Nếu đột biến ko biểu hiện ra kiểu hình thì ko thể gọi đó là thể đột biến mà chỉ có thể gọi là thể TIỀN ĐỘT BIẾN mà thôi
còn đáp án B đúng là vì do trong quá trình thụ tinh thì giao tử đựcvốn chỉ chứa thông tin di truyền( tinh trùng và hạt phấn) còn giao tử cái thì có đầy đủ nhân( trứng và nhụy) ( với bộ NST n và sau khi thụ tinh là 2n) và tế bào chất vv.vv.v nên khi gen lặn ở trong tế bào chất lun di truyền theo dòng mẹ và lun biểu hiện 100% ở đời con ( vì thằng cha nó chỉ cho tinh trùng thôi chứ có cho tý tế bào chất nào đâu ^^)

Câu 1: Nội dung nào không phải của của Đác uyn về biến dị cá thể:
A. Là biến dị mang tính cá thể
B. Là loại biến dị có hướng xác định
C. Là loại biến dị qua sinh sản

Câu 2: Kết luận nào không đúng:
A. Cơ thể mang gen đột biến ở trạng thái dị hợp không được gọi là thể đột biến
B. Gen ở tế bào chất bị đột biến thành gen lặn thì kiểu hình đột biến luôn biểu hiện

Mong mọi người giải đáp hộ em, mấy câu này là con bạn em nó hỏi nhưng mà 2 đứa cũng tranh luận mãi nên em lên đây xin ý kiến mọi ngườ i:):)
1. b 2.b thể đột biến là đã biểu hiện:cheers: ra kiểu hình

1. b 2.b thể đột biến là đã biểu hiện:cheers: ra kiểu hình
2.A, thể đột biến là thể mang gen đột biến đã biểu hiện ra KH, vậy nếu ĐB thành gen lặn thì làm sao để có thể biểu hiện ra KH ở thể dị hợp ????

Mình nghĩ câu 2 là A.
Theo đề là chọn câu KHÔNG ĐÚNG.
Câu B đúng vì NST ở tế bào chất tồn tại ở dạng vòng , đơn nên khi có đột biến sẽ biểu hiện ngay ra kiểu hình.
Câu A không đúng vì nếu đột biến là đột biến TRỘI thì ở thể dị hợp sẽ biểu hiện ra kiểu hình rồi.

Câu 2 mình chắc chắn là A
thể đột biến gen trội biểu hiện ra kiểu hình cho dù ở thể dị hợp, sao cứ cãi nhau hoài thế nhỉ????

Câu 2 mình chắc chắn là A
thể đột biến gen trội biểu hiện ra kiểu hình cho dù ở thể dị hợp, sao cứ cãi nhau hoài thế nhỉ????
Bọn mình đều thống nhất là A rồi mà, chỉ có Caron tự nhiên chặn ngang bằng câu B đấy chứ, cãi nhau chi.:botay:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back