Sinh học 10

thaibinh96dn

Senior Member
1) Mục đích của việc ADN liên kết với protein loại Histon là gì?
2) Cả hai đều có thành tế bào nhưng phân chia tế bào chất của thực vật và vi khuẩn có giống nhau ko?

Câu 1: Pr Histon đóng vai trò trao đổi chất,tham gia vào quá trình điều hòa hoạt động của gen. Ngoài ra còn liên quan đến di truyền ngoại sinh. Phần này rất sâu và khó nên bạn chưa cần tìm hiểu vội đâu :mrgreen:
Câu 2: Tế bào thực vật phân bào nhờ tạo thành xenlulozo chắn ngang còn tế bào vi khuẩn thì tách đôi ra mà ko cần thoi phân bào, ko cần tạo thành để tách đôi ra, còn cơ chế tách đôi ra thì mình chưa tìm hiểu đc.

Câu 1: Pr Histon đóng vai trò trao đổi chất,tham gia vào quá trình điều hòa hoạt động của gen. Ngoài ra còn liên quan đến di truyền ngoại sinh. Phần này rất sâu và khó nên bạn chưa cần tìm hiểu vội đâu :mrgreen:
Câu 2: Tế bào thực vật phân bào nhờ tạo thành xenlulozo chắn ngang còn tế bào vi khuẩn thì tách đôi ra mà ko cần thoi phân bào, ko cần tạo thành để tách đôi ra, còn cơ chế tách đôi ra thì mình chưa tìm hiểu đc.

thanks bạn nhiều, nhưng ý câu 2 mình hỏi là: cả 2 tb thực vật lẫn vi khuẩn đều có thành tế bào theo mình biết thì tb thực vật khi phân chia tế bào chất thì nó sẽ chia từ trong ra ngoài tức là tạo vách ngăn = xenlulozo ở bên trong trước sau đó thì dung hợp lại với thành tế bào bên ngoài, Mình muốn biết là vi khuẩn thì có như vậy ko? Vì mình thấy trong SGK nâng cao 10 nó vẽ cái hình quà trình phân chia ở vi khuẩn mà trong hình cho thấy vi khuẩn chia tế bào chất từ ngoài vào trong mặc dù có thành tế bào nên mình hỏi thử coi sao????????

Vì tế bào thực vật bị cố định bởi thành tế bào rất vững chắc rùi, còn tế bào vi khuẩn, thành tế bào đó ko vững chắc cho lắm, vẫn có tính mềm dẻo nên có thể lõm lại để phân chia

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,234
56,102
Latest member
qurandownload
Back