Định lượng kháng sinh bằng phương pháp vi sinh vật

Định lượng kháng sinh bằng phương pháp vi sinh v

Chào mọi người!
Có bạn nào biết về phương pháp định lượng hay kiểm tra hoạt tính của kháng sinh bằng phương pháp vi sinh vật thì vui lòng cho mình biết với.
Chân thành cảm ơn!

Re: Định lượng kháng sinh bằng phương pháp vi si

Trương Huỳnh Anh Vũ said:
Chào mọi người!
Có bạn nào biết về phương pháp định lượng hay kiểm tra hoạt tính của kháng sinh bằng phương pháp vi sinh vật thì vui lòng cho mình biết với.
Chân thành cảm ơn!
Xin lỗi, mình xin phép được viết lại câu câu hỏi của bạn Vũ nhé.

Chào mọi người!
Có bạn nào biết về nguyên lý của phương pháp định lượng chất kháng sinh bằng phương pháp vi sinh vật và kiểm tra hoạt tính của kháng sinh bằng phương pháp vi sinh vật thì vui lòng cho mình biết với.
Chân thành cảm ơn!

Nào, xin mời các bạn nhào vô!

Thấy bác Đức miệt mài với câu trả lời quá, làm em lại hứng chí lên để trả lời

1. Phương pháp định lượng KS bằng VSV

Thông thường, để định lượng cho một chất nào đó, người ta phải sử dụng các máy sắc kí hoặc chuẩn độ hóa học để xác định, Song, với CKS, người ta có thể sử dụng VSV để định lượng chúng. Vì thế, trước khi định lượng, bạn phải biết CKS của ban là chất gì và bạn phải có một chất kháng sinh chuẩn.

Cách làm: hòa CKS chuẩn vào nước hoặc các dung dịch hòa tan nó (nhưng không ảnh hưởng đến vi khuẩn) ở các nồng độ khác nhau rồi nhỏ vào các lỗ đã được đục trên đĩa thạch chứa sẵn vi khuẩn, đồng thời cũng nhỏ CKS của mình vào các lỗ đó. Sau thời gian t, xác định vòng kháng kháng sinh của CKS chuẩn và CKS cần đo, tính ra lượng kháng sinh của mình

Bạn có thể dùng phương pháp MIC (Minimal Inhibitory Concentration), tự vào google tìm, rồi thiết kế 2 thí nghiêm song song và xác định MIC của nó.

2. PP xác định hoạt tính kháng sinh.
Đó là xác định khả năng tiêu diệt VSV gây bệnh ở mức mạnh hay nhẹ, phổ kháng khuẩn (Gram âm, dương) hoặc các loại nấm men, nấm sợi. Bạn có thể dùng phương pháp đục lỗ như trên (hay còn gọi là khuyếch tán trên đĩa thạch) hoặc phương pháp MIC như đã nói.

Chúc bạn làm thí nghiệm thành công.
?
P/S: chẳng biết bạn Hoàng đưa ra cái E test để ngụ ý cho tác giả làm gì.

Em thì được có các kiểm tra kháng sinh trong sản phẩm thực phẩm bằng Kit thử (bán trên thị trường) nhờ vào enzym. Ví dụ chọc que thử vào mẫu sữa, nếu không có kháng sinh thì sau vài giờ sữa sẽ đông tụ, còn có kháng sinh thì sẽ không đông tụ. Về nguyên tắc là như vậy, và còn có thể định lượng kháng sinh, đây là cách làm nhanh. Ngoài ra thì dùng ELISA có lẽ là kĩ thuật hiện nay được dùng nhiều ?:?:

xin chào mọi người,
tôi có học về phương pháp MIC, nếu bạn nào cần thì tôi sẽ post lên, hen :roll:

anh Trung đã viết : hòa CKS chuẩn vào nước hoặc các dung dịch hòa tan nó (nhưng không ảnh hưởng đến vi khuẩn) ở các nồng độ khác nhau rồi nhỏ vào các lỗ đã được đục trên đĩa thạch chứa sẵn vi khuẩn, đồng thời cũng nhỏ CKS của mình vào các lỗ đó. Sau thời gian t, xác định vòng kháng kháng sinh của CKS chuẩn và CKS cần đo, tính ra lượng kháng sinh của mình

em có thắc mắc 1 tẹo là : vi khuẩn đã có sẵn trong thạch là người ta hòa lẫn nó với thạch như trong phương pháp khuếch tán trên thạch trong định lượng kn, kt hay là cho vào lỗ đục sau khi thạch đã đông ?
thanks

em có thắc mắc 1 tẹo là : vi khuẩn đã có sẵn trong thạch là người ta hòa lẫn nó với thạch như trong phương pháp khuếch tán trên thạch trong định lượng kn, kt hay là cho vào lỗ đục sau khi thạch đã đông ?

Mèng ơi, dùng sai thuật ngữ chuyên môn trong đoạn này, đã thế lại còn viết tắt. Thế thì ai hiểu đuợc ý của cô em gái???
Cách làm: Đun một lượng thể tích X môi trường thạch, khi nhiệt độ môi trường hạ xuống, có thể 'sờ tay, áp má' (khoảng 35 - 40 độ) thì cho một lượng V vi khuẩn kiểm định (fresh culture) vào X với tỉ lệ khoảng (0,01 đến 0,05% V so với X). Lắc đều. đổ ra đĩa thạch, đổ dầy, khoảng 5mm. Đợi nguội, đục lỗ, rồi nhỏ kháng sinh vào. Để trong tủ lạnh khoảng 4 tiếng, rồi đưa ra để trong tủ ấm với nhiệt độ thích hợp cho vi khuẩn sinh trưởng. Sau thời gian t, đo vòng kháng, ghi chép số liệu ra sổ làm thí nghiệm cẩn thận, tính toán, rồi báo cáo lại với sếp . Xin hết.
P/S:
1. Không biết bác Vũ đã thỏa mãn với các câu trả lời của các tác giả chưa? Chẳng thấy có ý kiến phản ứng gì? Cứ hát lượn theo kiểu 'em chợt đến, chợt đi, anh cũng chẳng biết....'. Nếu bác làm theo kiểu như vậy thật, thì lần sau em cũng xin chắp 2 tay vái chào các câu hỏi mà bác đưa ra.
2. Lâm có thể giải thích cho rõ hơn nguyên lí hoạt động của que thử 'quick...'. Để kiểm tra CKS trong sữa người ta dùng 1 que, hay là vô số các loại que khác nhau?
3. Lâm có thể nói rõ hơn, ELISA ứng dụng để phát hiện loại kháng sinh nào?

Mình cảm ơn mọi người nhiều nha!
Hoàng Oanh có thể post cho mình phương pháp MIC nha. Càng sớm càng tốt.
Trong khi chờ đợi chân thành cảm ơn.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back