đế thi đại học 2012

mrthang_rhm

Senior Member
đề thi đại học 2011
1.giả sử phân tử 5-brôm uraxin xâm nhập vào tế bào A ở đỉnh sinh trưởng của cây lưỡng bội và được sử dụng trong tự sao ADN.trong số tế bào sinh ra từ tế bào A sau 3 đợt nguyên phân thì số tế bào con mang gen đột biến cặp A_T thay băng cặp G_X là
A 1 b 2 c 3 d 4
2.một cơ thể có kiểu gen AaBbCcDd,các gen liên kết hoàn toàn,nếu đột biến không xảy ra,số kiểu giao từ tối đa tạo ra là:
a 2 b 4 c 6 d 8
3.giả sử có đoạn gen dài 5100 A,số liên kết hóa trị của gen là
a 2998 b 5998
4.một cơ thể sinh vật có tất cả tế bào xô ma đều dư thừa 1 NST nhất định so với các cá thể bình thường.cá thể đó có được là:
thể khuyết nhiễm, thể ba nhiễm thể một nhiễm thể tam bội
môt quần xã sv ở cạn gồm: thực vật, châu chấu,gà chuột,dê.cáo.nếu qt nay bị nhiễm độc thì loại sinh vật nào dễ bị nhiễm độc nhất?
.6nếuu có 40 tế bào trong số 200 tế bào sinh tinh có kiểu gen AB/ab thực hiện giảm phân có xảy ra HVG thì f=
10 20 30 40

Nếu làm thì giải thích giùm nhé bà con!
:cuta:

đề thi đại học 2011
1.giả sử phân tử 5-brôm uraxin xâm nhập vào tế bào A ở đỉnh sinh trưởng của cây lưỡng bội và được sử dụng trong tự sao ADN.trong số tế bào sinh ra từ tế bào A sau 3 đợt nguyên phân thì số tế bào con mang gen đột biến cặp A_T thay băng cặp G_X là
A 1 b 2 c 3 d 4
2.một cơ thể có kiểu gen AaBbCcDd,các gen liên kết hoàn toàn,nếu đột biến không xảy ra,số kiểu giao từ tối đa tạo ra là:
a 2 b 4 c 6 d 8
a 2998 b 5998
4.một cơ thể sinh vật có tất cả tế bào xô ma đều dư thừa 1 NST nhất định so với các cá thể bình thường.cá thể đó có được là:
thể khuyết nhiễm, thể ba nhiễm thể một nhiễm thể tam bội
môt quần xã sv ở cạn gồm: thực vật, châu chấu,gà chuột,dê.cáo.nếu qt nay bị nhiễm độc thì loại sinh vật nào dễ bị nhiễm độc nhất?
.6nếuu có 40 tế bào trong số 200 tế bào sinh tinh có kiểu gen AB/ab thực hiện giảm phân có xảy ra HVG thì f=
10 20 30 40

Nếu làm thì giải thích giùm nhé bà con!
:cuta:
Mấy câu này cũng ko khó cho lắm.
1. TB A có A-T -> A-5BU -> G-5BU -> G-X => chỉ có 1 tế bào con bị đột biến.
Cái này cậu có thể xem kĩ ở SGK nâng cao về đột biến gen. Có hình đó.

2. Do là liên kết hoàn toàn nên mình nghĩ là trên cùng 1 NST
=> có 2 loại giao tử.

3. gen dài 5000 A => số Nu 1 gen = 3000 nu
=> số lk hóa trị = N - 2 = 2998.

4. Do tất cả các TB đều thừa 1 => 3n => tam bội

5. Ở đây mình nghĩ là thực vật vì chúng tiếp xúc trực tiếp với chất độc đầu tiên. Qua đó mà các loài về sau bị.

6. có 40 tế bào => 80 giao tử trong đó 40 giao tử hoán vị, 40 giao tử liên kết.
200 TB sinh tinh => có 800 giao tử
Mà tần số hoán vị bằng tổng số giao tử hoán vị / số giao tử
=> 40/800 = 0.05 => 5% ( ko có đáp án ) :cry:

mình chỉ mới nhân được đáp án chứ chưa có hỏi thầy
câu 1 ,2 giống đáp án rồi
Câu 3 đáp án là 5998 ( cái này mình cũng làm 2998)
4 là thể ba nhiễm
5 là Con cáo
6 là 10%.( 40 tế bào thì phải là 160 giao tử chứ=> 80 giao tử HV
f = 80/800 = 10%
js đọc kĩ lại coi thử sao nhé
trên đây là 6 câu mình bị sai....

js cho mình hỏi nhé
cấu tạo của sinh vật nhân sơ là ADN kép mạch vòng
vậy cấu tạo của SV nhân thực là gì?
cấu tạo của VI khuẩn là gị
cấu tạo của Virut là gì?

js cho mình hỏi nhé
cấu tạo của sinh vật nhân sơ là ADN kép mạch vòng
vậy cấu tạo của SV nhân thực là gì?
cấu tạo của VI khuẩn là gị
cấu tạo của Virut là gì?
eo, cấu tạo:divien:
vật chất di truyền của SV nhân thực là ADN kép, mạch thẳng
..........................................sơ là ADN kép, mạch vòng
Nhìn chung là như thế thôi, chứ bây giờ người ta phẫn phát hiện ra ngoại lệ:mrgreen:
còn ở virut thì đủ cả: có 7 loại nhưng chia đơn giản thì có: ADN kép, ADN đơn, ARN kép, ARN đơn

mình chỉ mới nhân được đáp án chứ chưa có hỏi thầy
câu 1 ,2 giống đáp án rồi
Câu 3 đáp án là 5998 ( cái này mình cũng làm 2998)
4 là thể ba nhiễm
5 là Con cáo
6 là 10%.( 40 tế bào thì phải là 160 giao tử chứ=> 80 giao tử HV
f = 80/800 = 10%
js đọc kĩ lại coi thử sao nhé
trên đây là 6 câu mình bị sai....
sorry mình nhầm chút.
Câu 4: đúng là 3 nhiễm. Chết mất bị lừa 1 lần rùi. :cry: thế mà vẫn ko rút đc kinh nghiệm. Qua lần này chắc nhớ đến già :cry:
Câu 6: đúng là 10% mình nhầm chút. Câu đó như bạn nói.
Câu 3: thì mình chắc chắn như cậu. Câu này đã thảo tranh cãi 1 lần rùi đó. Cậu có thể xem qua mà ra cãi thầy :hihi:
Câu 5: cái này mình cũng chỉ nghĩ thế thui. Nhưng cáo chỉ là loài nhiễm độc nặng nhất chứ ko phải loài nhiễm đầu tiên. Loài đầu tiên thì phải thực vật chứ.

eo, cấu tạo:divien:
vật chất di truyền của SV nhân thực là ADN kép, mạch thẳng
..........................................sơ là ADN kép, mạch vòng
Nhìn chung là như thế thôi, chứ bây giờ người ta phẫn phát hiện ra ngoại lệ:mrgreen:
còn ở virut thì đủ cả: có 7 loại nhưng chia đơn giản thì có: ADN kép, ADN đơn, ARN kép, ARN đơn
Hum qua làm 1 đề. Đề đó dễ quá mình bon rõ nhanh, chưa đến 30 phút đã xong. Cuối cùng sai câu này mới ức chứ:
Vật chất di truyền cấp độ phân tử trong tế bào nhân chuẩn là gì:
vậy mà mồm đọc ADN kép, tay lại điền ADN đơn. Nhục ko đỡ đc. Thi đại học mà sai câu này chắc về đập đầu vào gối tự sát mất :cry:

vẫn không hiểu?
tất cả đều dư 1 NST mà....mình nghĩ phải là tam bội.sao lại là thể ba nhiễm .thể ba nhiễm
có nghĩa là có 3 chiếc trên 1 NST...
nhân tiện đây cho mình hỏi thể.......3 nhiễm khác thể tam bội chỗ nào nhé?
sao lại sai nhỉ......
còn câu 2: mình hay bị rối những câu hỏi loại này.vd khi tính toàn bài tập thi AaBb khi gp sẽ tạo 4 giao tử: AB Ab aB ab.còn AaBbCcDd thì được 8 Gt.
cho mình hỏi thêm ,cũng câu hỏi 2 nhưng nó hỏi thêm có hoán vị xảy ra thì nó sẽ tạo mấy giao tử???

Cậu nhầm rùi.
Câu tam nhiễm trc đi. Cái này mình ko đọc kĩ. Người ta nói "tất cả các tế bào đều dư thừa 1 NST" chứ ko phải là mỗi cặp NST đều dư thừa 1NST. Các tế bào dư thừa 1 NST => số NST = 2n +1
Còn nếu nói mỗi NST đều dư thừa 1 NST thì mới là 3n
Còn định nghĩa về tam nhiễm và tam bội thì cậu xem trong sgk ấy. Kiểu như là tam nhiễm là đột biến lệch bội, xảy ra ở 1 cặp NST. Còn tam bội là tất cả các NST của tế bào đều là 3 chiếc.

Câu 2: cậu đừng làm vậy như vậy vừa lâu, ko ra đc.
Do là liên kết nên KG của cá thể đó đc viết lại như sau:
ABCD/abcd
=> GP sẽ tạo giao tử là ABCD và giao tử abcd.

Còn nếu xảy ra hoán vị thì hơi khó đó. Mình cũng ko rõ lắm, nói chung là ko ít đâu, hình như là có 16 giao tử hoán vị thì phải.

oh
câu đó lừa dễ sợ....hi vọng đề đại học sẽ có !
mình hỏi cái này cậu đừng cười nhé
mối quan hệ giữa NST và tế bào?

đề thi đại học 2011
a 2998 b 5998
đề bài ko chặt chẽ lắm, lk hóa trị (lk được hình thành do sự dùng chung các cặp điện tử) thì rất nhiều mà.
Mình nghĩ nếu hỏi lk este thì đúng là 5998, còn nếu hỏi lk photphođieste thì 2998 là đúng

Câu 14: Kiu gen của cá chép không vảy là Aa, cá chép có vảy là aa. Kiểu gen AA làm trứng không nở. Tính theo lí thuyết, phép lai giữa các cá chép (P) không vảy sẽ cho tỉ lệ kiểu hình ở đời F2
A. l cá chép không vảy : 2 cá chép có vảy. B. 3 cá chép không vảy : l cá chép có vảy.
C. 75% cá chép không vảy : 25% cá có vảy. D. 4 cá chép không vảy : l cá chép có vảy.
Các bạn giải hộ mình với

Chào mọi người mình có một bài toán cần mọi người giúp(chỉ giúp mình cách giải nhanh để làm trắc nghiệm)
Một cây có kiểu gen AaBbDdEe, khi cá thể này tiến hành tự thụ phấn thì số kiểu gen dị hợp có thể có là bao nhiêu?
Cám ơn mọi người nhiều!

Chào mọi người mình có một bài toán cần mọi người giúp(chỉ giúp mình cách giải nhanh để làm trắc nghiệm)
Một cây có kiểu gen AaBbDdEe, khi cá thể này tiến hành tự thụ phấn thì số kiểu gen dị hợp có thể có là bao nhiêu?
Cám ơn mọi người nhiều!
Ở đây có 2x2x2x2 = 16 KG đồng hợp. Mà có tất cả 4x4x4x4 tổ hợp giao tử => có tất cả 64 - 16 = 48 KG dị hợp.

đề bài ko chặt chẽ lắm, lk hóa trị (lk được hình thành do sự dùng chung các cặp điện tử) thì rất nhiều mà.
Mình nghĩ nếu hỏi lk este thì đúng là 5998, còn nếu hỏi lk photphođieste thì 2998 là đúng
Cái lk hóa trị mình đã hỏi thầy cô rùi. 2 người đều trả lời là số lk HT = số lk photpho đieste

Câu 14: Kiu gen của cá chép không vảy là Aa, cá chép có vảy là aa. Kiểu gen AA làm trứng không nở. Tính theo lí thuyết, phép lai giữa các cá chép (P) không vảy sẽ cho tỉ lệ kiểu hình ở đời F2
A. l cá chép không vảy : 2 cá chép có vảy. B. 3 cá chép không vảy : l cá chép có vảy.
C. 75% cá chép không vảy : 25% cá có vảy. D.4 cá chép không vảy : l cá chép có vảy.
Các bạn giải hộ mình với

p: Aa xAa
F1: 2Aa 1aa x 2Aa 1aa
A:1/3, a 2/3 xA 1/3, a: 2/3
Aa 4/9 aa 4/9 AA 1/9
phải là 1:1 chứ ta
Bài này chỉ có Lưu ý là F1x F1 là phép lai quẩn thể chứ ko phải là cá thể.
sao sai vậy nè????
để coi........

C. 75% cá chép không vảy : 25% cá có vảy. D. 4 cá chép không vảy : l cá chép có vảy.
Các bạn giải hộ mình với
bạn xem lại đề đi hình như có problem!
P:Aa x Aa
F1: 1AA (loại)
2Aa
1aa
==>A=1/3
a=2/3
===>Aa=2x(1/3)x(2/3)=4/9
aa=(2/3)x(2/3)=4/9

bạn xem lại đề đi hình như có problem!
P:Aa x Aa