/!\ Một số câu trắc nghiệm khó cần giải đáp

qu4ngbao

Senior Member
1/ Có 3 TB đều có KG Aa(Bd/bD)EeGgHh tiến hành giảm phân xáy ra tđc chì có tối đa bn loại gt?
A. 64
B. 12
C. 8
D. 16

2/ Ở người, bệnh bạch tạng do gen lặn a nằm trên NST qui định, bệnh máu khó đông do gen lặn b nằm trên NST giới tính X. Ở một cặp vợ chồng, bên phía người vợ có bố bị bệnh máu khó đông có bà ngoại và ông nội bệnh bạch tạng. Bên phía người chồng có bố bị bệnh bạch tạng, những người khác trong gia đình đều không mắc hai bệnh này, cặp vợ chồng này dự định chỉ sinh 1 đưa con ,xác suất để đứa con này không bị cả hai bệnh ?
A. 9/16
B. 5/8
C. 3/16
D. 3/8

3/ Cho con đực XY có chân cao lai phân tích, F1 tỉ lệ 50% cái cao, 25% đực cao, 25% đực thấp, xđ QLDT?
A. Trội ht và dt theo dòng mẹ
B. Trội ht và lk giới tính
C. Át chế và lk giới tính
D. Bổ trợ và lk giới tính

4/
Ở người, tính trạng nhóm máu ABO do 1 gen có 3 alen Ia, Io,Ib quy định, trong một quần thể cân bằng di truyền có 25% số người mang nhóm máu O. 39% nhóm máu B. Một cặp vợ chồng đều có nhóm máu A sinh một người con, xác suất để người con này mang nhóm máu giống bố mẹ là bao nhiêu?
A. 25/144
B. 119/144
C. 19/24
D. 3/4

5/ Một quần thể giao phối ngẫu nhiên có 0,16AA : 0,48A a : 0,36aa. Giả sử các cá thể aa đều bị chết ở giai đoạn con non do khí hậu thay đổi. Nếu không phát sinh đột biến mới, không có di nhập gen thì ở thế hệ F5 tần số alen a ở thế hệ trưởng thành là ?
A. 0,15
B. 0,2
C. 0,36
D. 0,6

Tạm 5 câu mềnh k biết làm trong 5 đề trc, mỏi mắt quá mai post tiếp :divien:

câu 1:
2^4x4=64
Câu 2:
Xác suất=3/4x2/3x3/4=3/8
câu 3 :C
Câu 4: B
Câu 5: A
q=0,6
=> qua 5 thế hệ ta áp dụng công thức: p/(1+nxq)

zuz ơi. Câu 1: chỉ có 3 TB thui mà. GP chỉ ra 12 loại thui.
Câu 5: do aa bị chết qua mỗi thế hệ vì vậy tần số a và TPKG cũng thay đổi
nên phải cân bằng cho từng thế hệ.

anh jason ơi, câu 5 còn có cách nào ngắn hơn ko ạ, làm như thế thì mất thời gian lắm và dễ nhầm.

giải hộ câu này nha

Một tế bào xét 1 cặp nhiễm sắc thể tương đồng. Giả sử trong mỗi nhiễm sắc thể, tổng chiều dài các đoạn ADN quấn quanh các khối cấu histon để tạo nên các nucleoxom là 14,892 μm. Khi tế bào này bước vào kỳ giữa của nguyên phân, tổng số các phân tử protein histon trong các nucleoxom của cặp nhiễm sắc

anh jason ơi, câu 5 còn có cách nào ngắn hơn ko ạ, làm như thế thì mất thời gian lắm và dễ nhầm.

Câu này thế này nhé, nhanh lắm bạn ah, sử dụng công thức q/(1+nq) (công thức tính tần số alen lặn gây ckết) với n là số thế hệ, q là tỷ lệ alen lặn tại thời điểm ban đầu => A. 0,15

Các bài toàn khó về quần thể có những công thức đặc biệt, bạn có thể xem trong cuốn "Chọn lọc và Hướng dẫn giải bài tập di truyền học" của thầy Đỗ Lê Thăng (Hồi mình mua thì mua ở ckỗ hiệu sách cạnh trường DHKHTN, ckỗ khác tìm không thấy, hix)

câu 1:
2^4x4=64
Câu 2:
Xác suất=3/4x2/3x3/4=3/8
câu 3 :C
Câu 4: B
Câu 5: A
q=0,6
=> qua 5 thế hệ ta áp dụng công thức: p/(1+nxq)

Giải chi tiết đi ạ, giải kiểu này thì em xem đáp án cho lành cần gì đem lên đây :xinkieu:

zuz ơi. Câu 1: chỉ có 3 TB thui mà. GP chỉ ra 12 loại thui.
Câu 5: do aa bị chết qua mỗi thế hệ vì vậy tần số a và TPKG cũng thay đổi
nên phải cân bằng cho từng thế hệ.

Mềnh đồng ý vs bạn này, mềnh có nghe nói chỗ cần lưu ý của câu này là Tế Bào chớ k phải Cơ Thể :up:

Câu này thế này nhé, nhanh lắm bạn ah, sử dụng công thức q/(1+nq) (công thức tính tần số alen lặn gây ckết) với n là số thế hệ, q là tỷ lệ alen lặn tại thời điểm ban đầu => A. 0,15

Các bài toàn khó về quần thể có những công thức đặc biệt, bạn có thể xem trong cuốn "Chọn lọc và Hướng dẫn giải bài tập di truyền học" của thầy Đỗ Lê Thăng (Hồi mình mua thì mua ở ckỗ hiệu sách cạnh trường DHKHTN, ckỗ khác tìm không thấy, hix)

Có thể bỏ thằng aa, lấy AA + Aa làm tổng số (thay vì là 1) đc k ?:razz:

:mrgreen: Mình đã thảo luận với zuz và đã bị thuyết phục. Zuz làm đúng rùi. Do người ta cho là 3 TB bt chứ ko phải sinh giao tử nên đáp án là 64, vì giải thích như mình, khi GP cũng chỉ tạo đc 6 giao tử chứ ko phải 12 giao tử. :mrgreen:
Câu 5 tớ nghĩ cũng dùng CT như của zuz và Zek cho là đc roài, chắc đúng đó. Mai đi lùng sục quyển Zek giới thiệu sau. Hình như chỗ mình có bán.

Tổng chiều dài ADN = 14892 ăngtơrông => số Nu 1 mạch = 4380.
Do 1 vòng quấn quanh 1 phân tử histon = 1+3/4 vòng = 146 cặp Nu
=> Số phân tử Histon đc quấn = 4380 / 146 =30 phân tử. :mrgreen:

bạn chú ý vào đề bài nha xét 1 cặp NST đang bước vào kì giữa nguyên phân

hi` hi` mà đổi đơn vị sai rui` kìa, ,tớ cũng làm sai y bạn

Có thể bỏ thằng aa, lấy AA + Aa làm tổng số (thay vì là 1) đc k ?:razz:

Uhm, mình chưa thử cách này bao giờ, nhưng mà chắc là khi đó tỉ lệ AA và Aa sẽ phải tính lại, khác tỉ lệ đã cko, n mà ckắc là dài lắm, để mình thử đã nhé, nếu kq vẫn đúng thì dùng đc thôi, k sao cả, ckỉ mỗi tội là dài, hehe :mrgreen:

Mình chẳng rõ lắm về đơn vị ( cứ thầy tròn tròn thì cho là thế :mrgreen:), nhưng việc mình giải thế là đúng rùi :mrgreen: Mà quên, ở kì giữa các NST đã nhân 2 nên lúc đó số ptử histon = 30 x 2 = 60. Chắc lần này ko sai đâu.

Mình nghĩ câu 2 phải là 5/8 chứ ??
Theo mình đoán thì 3/8 nghĩa là bạn chỉ xét mẹ mang gen (X^A)(X^a)Bb bố (X^A)YAa, nếu còn mẹ mang gen (X^A)(X^a)BB thì sao ông bà ngoại mang gen Bb-Bb mà. mong bạn giải thích thêm.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back