Bài tập về di truyền độc lập và xác suất

GiấcMơTrưa

Junior Member
Câu 1) Nếu sự tạp giao giữa cá thể F1 dị hợp tử kép từ hai phép lai khác nhau thu được F2 gồm : 108 A-B- , 41 A-bb , 43 aaB- , 8aabb . Tần số tái tổ hợp ở cả hai phía là
kết quả là 20%:
Câu 2) ở người nhóm máu MN được quy định bởi cặp alen đồng trội M, N . người có nhóm máu MN có kiểu gen MN , người có nhóm máu M có kiểu geb MM , người có nhóm máu N có kiểu gen NN . Trong 1 gia đình mà cả bố và mẹ đều có nhóm máu MN thì xác suất để họ có 6 người con trong đó 3 người con nhóm M , 2 người nhóm MN và 1 ng nhóm máu N là
kết quả là : 15/256

Tình hình đây là đề thi thử của trường chuyên LQĐ , em làm ko đc đến 6 câu :twisted:

câu 1: tính tỉ lệ KH aabb ở F2 ra.
gọi tần số hoán vị gen là 2x, do tái tổ hợp xảy ra cả 2 bên nên tỉ lệ aabb là x^2. giải phương trình tìm ra x.
câu2: do 3 ngưởi con là khác nhau nên có thể coi đây là các biến cố độc lập. sử dụng lí thuyết xác suất để tính. coi mỗi lần sinh là một phép lai MN x MN thì do sinh 6 con nên sẽ có khai triển xác suất sau
(1/4MM+1/2MN+1/4NN)^6. hehe đến đây là hết bước giải thích nhé. còn công thức tính đây:
6C3*(1/4)^3*3C2*1/2*1/4. bạn hiểu rồi chứ

cái câu 2 bạn nói thì mình hiểu rồi còn câu 1 bạn ghi dùm mình cái pt đc ko , mà nó là hoán vị gen à ?

P/S câu 1 bạn ghi nhầm , đáng ra là 6C3*(1/4)^3*3C2*(1/2)^2*1/4

ặc. tỉ lệ KH như vầy, không hoán vị gen thì là cái gì, hơn nữa chỉ có HVG mới có hiện tượng tái tổ hợp( trừ trường hợp đột biến) hehe. Trên kia không phải tần số HVG là 2x đâu, mình ghi nhầm đấy.
bạn phân tích tỉ lệ 0.04= 0.5*0.08=0.2*0.2=0.04*100%=0.4*0.1. xét các trường hợp này chắc bạn làm được chứ. hehe

ừa mình hiểu rồi , thk nha :mrgreen:
cho mình hỏi thêm là
1 TB sinh tinh AaBb sẽ cho ra
_ 4 loại giao tử tỉ lệ 1:1:1:1
_ 2 trong 4 loại giao tử tỉ lệ 1:1
vậy cái nào là đúng zậy ? :???:

ừa mình hiểu rồi , thk nha :mrgreen:
cho mình hỏi thêm là
1 TB sinh tinh AaBb sẽ cho ra
_ 4 loại giao tử tỉ lệ 1:1:1:1
_ 2 trong 4 loại giao tử tỉ lệ 1:1
vậy cái nào là đúng zậy ? :???:

Thực tế 1 Tb bất kể có kiểu gen gì cũng chỉ cho 2 loại giao tử với tỉ lệ bằng nhau (ở giới đực) và 1 loại giao tử (ở giới cái)
Tùy vào câu hỏi hỏi tối được bao nhiêu loại hay thực tế đc bao nhiêu loại để lựa chọn đáp án

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,495
56,637
Latest member
bigbundlesvg
Back