vi khuẩn kị khí sinh amoniac

Trần Phong

Senior Member
Em xin chào mọi người !
Em xin hỏi có anh chị và bạn nào biết thông tin gì về vi khuẩn ki khí sinh amoniac có thể cho em biết với.Em đoán là như vậy tại vì chỗ em ở nước có mùi y như mùi amoniac và khi để lâu mọt thời gian thì hết,em cũng có tìm tài liệu về nó nhưng không tìm ra nên mong mọi người giúp đỡ.Em xin cám ơn nhiều nha !

Theo câu hỏi của bạn thì mình lại liên tưởng đến 1 con VK có khả năng khử amoniac có trong nước nên nước của bạn để một thời gian hết mùi. Nếu đúng là cái bạn quan tâm thì bạn có thể tham khảo về một đề tài của Sở Khoa học Công nghệ & môi trường, mình thấy ở đó học cũng có đưa ra các tài liệu tham khảo, bạn thấy muốn đọc bài nào thì lại sang topic xin bài báo để nhờ các bác khác lấy hộ vậy.
http://www.cesti.gov.vn/left/TT/csdl/tham_dinh_de_tai/de_tai_theo_nhom_nganh/sinh_hoc/2004/anammox

Em xin hỏi có anh chị và bạn nào biết thông tin gì về vi khuẩn ki khí sinh amoniac có thể cho em biết với.Em đoán là như vậy tại vì chỗ em ở nước có mùi y như mùi amoniac và khi để lâu mọt thời gian thì hết,em cũng có tìm tài liệu về nó nhưng không tìm ra nên mong mọi người giúp đỡ.Em xin cám ơn nhiều nha !

Hihi, tại sao từ vấn đề của chỗ em ở em không nghĩ đến vi khuẩn hiếu khí sinh amoniac mà lại nghĩ là kỵ khí?

To bạn Lâm : xin cám ơn bạn nha !
To anh Hưng,anh Hoàng :
Nước ở chỗ em ở có nhà dùng giếng bơm có nhà dùng giếng đào nhưng đều có mùi thì em nghĩ là do vi sinh vật kị khí tại vì nước ở dưới sâu khi bơm lên đã có mùi thì không phải do vi sinh vật hiếu khí được vả lại mùi này nếu để lâu sẽ mất.Em cũng chỉ nghĩ tới những vi sinh vật kị khí trong quá trình biến dưỡng sẽ tạo ra những mùi khó chịu như amoniac hoặc hiđro sunfurơ...Còn em nghĩ là do vi khuẩn tại vì nước có mùi như vậy cũng có thể là trong nước có hợp chất amonium nhưng theo em những  hợp chất như thế không thể bị phân hủy ở điều kiện thường như là các lu, hồ trong nhà.Khi em đo PH của nước ( để qua một ngày trong điều kiện yếm khí ) thì thấy nó có tính kiềm nhẹ (PH = 7,14) như vậy không thể tồn tại các hợp chất vô cơ của amonium trong nước tại vì nếu thật sự có khi phân hủy tạo mùi nó đòi hỏi nồng độ lớn làm thay đổi mạnh PH của nước ,theo em nó sẽ có những chất hữu cơ của nitơ trong nước và để có mùi phải có sự có mặt của vi khuẩn (theo em nghĩ là kị khí ).
Theo em nghĩ là như vậy nếu có gì sai sót mong mọi người chỉ bảo,em cám ơn rất nhiều !
Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của mọi người ?để tìm cách khắc phục mùi trên

To anh Hoàng : phân bón thường thì các hợp chất của nitơ dưới dạng muối vô cơ như amonium,nitrate hoặc nitrite nên khi bốc mùi amoniac nên nitơ trong gốc muối ( nitrate,nitrite )phải bị khử,mà trong điều kiện bình thường như vậy thì em nghĩ là khó phải co sự hiện diện của một loại vi khuẩn nào đó,còn gốc amonium có thể bị phân hủy tạo amoniac nhưng theo em thì ở diều kiện đó,chắc là phân hủy ít lắm.
Theo em suy đoán là vậy nhưng em nghĩ phải trải qua một vài trắc nghiệm mới biết rõ được
Chỗ em ở nước mọi người đèu bị nhiễm,có anh chị,bạn nào biết cách sử lý xin chỉ cho em với,và anh chị nào có thông tin về nước bị nhiẽm này xin cho em biết với,em cám ơn rất nhiều!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back